Đọc và ngẫm: "Thất bại lớn nhất của đời người là tự đại. [Trích 14 điều răn của Phật] "
Chú ý: Các nội dung sai QUY ĐỊNHLuật chính tả sẽ bị XÓA
+ Tạo chủ đề mới
Đang hiện 1 đến 5 của 5

Chủ đề:
Hình ảnh viêm phế quản trên X quang?

Thành viên mới congytedamrong's Avatar
    Cám ơn
    1
    Được cám ơn 0/0 bài

Mặc định Hình ảnh viêm phế quản trên X quang?

Cho minh hỏi viêm phế quản trên xq có biểu hiện như thế nào? Ai có hình ảnh xq viêm phế quản cho mình với! Mình cám ơn nhiều!

Offline Quốc Bảo's Avatar
    Blog
    1
    Cám ơn
    570
    Được cám ơn 658/313 bài
    Thuốc
    3

Bạn tham khảo bài này: [Nội dung ẩn, đăng nhập để xem] trong đó có nói
    Xquang
    Không phải là phương pháp chẩn đoán bệnh phế quản. Nhưng dùng để phân biệt với các bệnh thuộc nhu mô phổi và màng phổi, thì cần phải có Xquang.
    Xquang có thể bình thường hoặc có thể thấy hội chứng phế quản với các hình ảnh sau:
    *Hình ảnh dầy thành phế quản: các phế quản phân thuỳ(đường kính từ 3-7mm ) dầy lên , nhìn thấy phế quản hình đường ray xe điện và hình nhẫn.
    *Hình ảnh mạng lưới mạch máu tăng đậm cả hai phổi. ...
    Một vài hình ảnh viêm phế quản để tham khảo:

quoc bao dot net
    Vì lý do kỹ thuật phần còn lại của chữ ký nằm trên mặt sau của tờ giấy này.

3. 3 người đã cám ơn Quốc Bảo : Ẩn / Hiện tất cả

Thành viên mới congytedamrong's Avatar
    Cám ơn
    1
    Được cám ơn 0/0 bài

Bạn có thể chỉ mình hình ảnh đường ray xe điện được không. Mình cám ơn nhiều.
    Quốc Bảo đã sửa vào 01-12-2010 lúc 11:29 PM. Lý do: luật chính tả

Offline Quốc Bảo's Avatar
    Blog
    1
    Cám ơn
    570
    Được cám ơn 658/313 bài
    Thuốc
    3

Lý thuyết được mô tả vậy như vậy, mấy hình trên không có hình nào có tốn thương giống hình đường ray xe điện, như đã nói "XQ không phải là phương pháp chẩn đoán bệnh phế quản. Nhưng dùng để phân biệt với các bệnh thuộc nhu mô phổi và màng phổi" vậy không nhất thiết phải tìm hình đó. Dấu hiệu hình đường ray, hình nhẫn bản chất của nó cũng là các thành phế quản bị viêm, phù nề dày lên, và phụ thuộc vào hướng đi của tia X, song song hay vuông góc với phế quản đó.

Thành viên mới tranhoa's Avatar
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 3/3 bài

Chẩn đoán viêm phế quản phải dựa cả vào lâm sàng và xét nghiệm, XQ tim phổi. Tuy nhiên hình ảnh XQ không đặc hiệu cho viêm phế quản, mà chỉ có ý nghĩa phân biệt với các bệnh khác. XQ tim phổi có thể vẫn bình thường, trường hợp điển hình thì sẽ cho hình ảnh như bạn Quốc Bảo đã nói trên. Hình đường day xe điện rất hiếm khi gặp được. Bạn chú ý là "đường ray xe điện" nhé, chứ không phải "đường ray xe lửa". Hình đường ray xe điện bản chất do dầy thành phế quản, tạo thành 2 dải cản quang mờ chạy song song giống như đường ray xe điện.

7. Có 1 người đã cám ơn tranhoa: Ẩn / Hiện tất cả

+ Tạo chủ đề mới