Đọc và ngẫm: "An ủi lớn nhất của đời người là làm phước. [Trích 14 điều răn của Phật] "
Chú ý: Các nội dung sai QUY ĐỊNHLuật chính tả sẽ bị XÓA
+ Tạo chủ đề mới
Đang hiện 1 đến 5 của 5

Chủ đề:
Hệ giao cảm, phó giao cảm?

Thành viên mới Dr.Ká's Avatar
    Cám ơn
    4
    Được cám ơn 0/0 bài

Mặc định Hệ giao cảm, phó giao cảm?

Em không hiểu thế nào là hệ thần kinh giao cảm, phó giao cảm, còn đối giao cảm là sao. Mọi người giải thích hộ em với.

Moderator kingkong774's Avatar
    Cám ơn
    152
    Được cám ơn 212/69 bài

Xét về mặt cấu tạo hệ thần kinh gồm có hệ thần kinh trung ương (não bộ và tủy gai) và hệ thần kinh ngoại biên (các dây sọ ,dây gai với các hạch và các rễ, kể cả các đầu tận cùng cảm giác và vận động). Nếu xét về chức năng hệ thần kinh còn được phân biệt thành hệ thần kinh tự chủ ( the autonomic nervous system) (gồm :các đám rối tk tự chủ, các hạch tk tự chủ, các sợi tk từ trung ương ra ngoại biên...) đảm nhiệm các chức năng thực vật: sự trao đổi chất, sinh dưỡng và phát triển, các phản ứng không theo ý muốn của cơ thể và hệ thần kinh trung ương (the central nervous system) đảm nhiệm các chức năng động vật: sự thu nhận kích thích và các phản ứng được thực hiện nhờ hệ cơ, xương, khớp, các phản ứng theo ý muốn của cơ thể.

Hay nói cách khác trong giải phẫu đại thể, hệ thần kinh được chia thành 3 phần: Hệ tk trung ương (the central nervous system), hệ tk ngoại biên (the peripheral nervous system) và hệ tk tự chủ (the autonomic nervous system).

Ngoài ra hệ thần kinh tự chủ còn được chia thành hai phần: giao cảm (the sympathetic nervous system) và đối giao cảm hay còn gọi là phó giao cảm (the parasympathetic nervous system) hoạt động theo nguyên tắc đối lập nhau nhằm duy trì cân bằng nội môi trong cơ thể. Ví dụ kích thích phần giao cảm của tim thì làm tim đập nhanh còn kích thích phần đối giao cảm làm tim đập chậm lại...Hệ giao cảm điều hòa hoạt động nội tạng cho phù hợp với tình trạng sinh lý bình thường ,nghỉ ngơi. Hệ đối giao cảm chiếm quyền kiểm soát ở trạng thái stress, tình trạng cần huy động tống lực cơ thể( sợ hãi, chạy trốn, chiến đấu).
    kingkong774 đã sửa vào 04-12-2010 lúc 11:07 AM.
    “Knowing is not enough, we must apply
    Willing is not enough, we must do”
    Goethe

3. 5 người đã cám ơn kingkong774 : Ẩn / Hiện tất cả

Thành viên mới blackandwhite's Avatar
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 0/0 bài

Cảm ơn kingkong774 đã trả lời câu hỏi giùm! Thank bạn nhiều nhé mình cũng đang thắc mắc câu đó hix !!!!!

Thành viên mới NhungVoCuc's Avatar
    Cám ơn
    1
    Được cám ơn 0/0 bài

Hic hic, các anh chị, các pác cho em hỏi câu này nữa,,còn động mạch chủ và động mạch ngoại biên khác nhau như thế nào ạ???
    kingkong774 đã sửa vào 04-12-2010 lúc 03:42 PM. Lý do: Viết đúng chính tả và không dùng ngôn ngữ chat nha em!

Thành viên mới Dr.Ká's Avatar
    Cám ơn
    4
    Được cám ơn 0/0 bài

Động mạch chủ là động mạch lớn nhất trong cơ thể, xuất phát từ tim, sau đó chia các nhánh nhỏ hơn để đến các cơ quan. Gồm: động mạch chủ ngực và chủ bụng.
    Động mạch ngoại vi là những động mạch nhỏ, nằm dưới da. Có thể nói là mao mạch, đến nuôi các mô, cơ quan.

+ Tạo chủ đề mới