Diễn Đàn - Tăng kali máu
Đọc và ngẫm: "Thấy bệnh dễ chữa nói dối là khó chữa, dọa người ta sợ để lấy nhiều tiền, đó là tội lừa dối. [Trích 8 tội cần tránh - Lê Hữu Trác] "
Chú ý: Các nội dung sai QUY ĐỊNHLuật chính tả sẽ bị XÓA
Nếu bạn đang gởi bài, hãy đọc qua bài này!
+ Tạo chủ đề mới
Đang hiện 1 đến 7 của 7

Chủ đề:
Tăng kali máu

Thành viên mới vanduyksnb's Avatar
    Cám ơn
    1
    Được cám ơn 0/0 bài

Mặc định Tăng kali máu

Các bác cho e hỏi là trong điều trị tăng K máu có dùng glucose kết hợp với insulin.
    Cơ chế ở đây là đồng vận chuyển glucose với K vào trong tế bào.
    Mà trong sinh lý học chỉ có nói tới đồng vận chuyển glucose với Na vào trong tế bào,ko thấy ở đâu nói tới đồng vận chuyển glu với K,mình thấy cũng đúng vì nồng độ Na bên ngoài tế bào luôn đc giữ cao hơn nhiều so với trong tế bào,K thì ngược lại nhờ bơm K-Na-ATPase nên Na luôn có xu hướng đi vào trong tế bào còn K thì cũng ngc lại, nên đồng vận chuyển glucose-Na có vẻ như hợp lý hơn,
    Haiz,bác nào bít về vấn đề này có thể giải thich hộ e nhé!
    À còn cơ chế toan máu với thừa bicarbonat máu dẫn đến K đi vào trong tế bào gây hiên tượng giảm K giả nữa?

Thành viên mới Mr_[P]'s Avatar
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 17/11 bài

Không có đồng vận chuyển Glucose với K đâu em nhé. Dùng Glucose để điều trị tăng K máu theo anh là khi có Glucose thì Na sẽ được vận chuyển vào tế bào dễ dàng nhờ đồng vận chuyển với glucose--> chênh lệch nồng độ ion hai bên màng tế bào--> tăng hoạt động của bơm Na-K-ATPase--> giảm K máu.

3. 2 người đã cám ơn Mr_[P] : Ẩn / Hiện tất cả

Thành viên mới 121212's Avatar
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 0/0 bài

Mình cũng không để ý kali trong máu, từ giờ sẽ phải bổ sung chất này vậy

Thành viên mới Trịnh Xuân Thành's Avatar
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 0/0 bài

trong sinh lý học chỉ có nói tới đồng vận chuyển glucose với Na vào trong tế bào,ko thấy ở đâu nói tới đồng vận chuyển glu với K

Thành viên mới Kan_Pham's Avatar
    Cám ơn
    4
    Được cám ơn 0/0 bài

Insulin có tác dụng đưa kali vào trong tế bào, vì thể để điều trị tăng kali máu người ta dùng truyền insulin 15dv, nhưng kèm theo nó sẽ gây giảm đường máu mạnh. Hôn mê do hạ đường huyết nhanh chết hơn hôn mê do tăng áp lực thẩm thấu khi đường huyết áp cao. Vì thể người ta dùng kèm đường ưu trương để phòng hạ đường huyết do dùng insulin.
    Toan máu cơ thể sẽ đưa kali từ tế bào ra ngoài máu để kali đưa H+ ra ngoài qua thận nhờ trao đổi qua lại với Na. Vì thế toan máu mạn tính có nguy cơ tăng kali máu cần phải điều chỉnh.

Thành viên Weescape's Avatar
    Cám ơn
    1
    Được cám ơn 1 /1 bài

K+ Na+ cùng là ion dương nên cùng vận chuyển vào khi mà ion âm đi theo chiều ngược lại :3

Banned Hoangocthanh's Avatar
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 0/0 bài

Thanh kiu bạn nhé thông tin rất bổ ích tuy nhiên nên cùng vận chuyển kali và natri vào khi mà ion âm

+ Tạo chủ đề mới

# Đăng bình luận qua Facebook