Diễn Đàn - 11 dấu hiệu nguy hiểm ở trẻ sơ sinh
Đọc và ngẫm: "Bi ai lớn nhất của đời người là ghen tị. [Trích 14 điều răn của Phật] "
Chú ý: Các nội dung sai QUY ĐỊNHLuật chính tả sẽ bị XÓA
Nếu bạn đang gởi bài, hãy đọc qua bài này!
+ Tạo chủ đề mới
Đang hiện 1 đến 8 của 8

Chủ đề:
11 dấu hiệu nguy hiểm ở trẻ sơ sinh

Thành viên mới anhngochjkl's Avatar
    Cám ơn
    1
    Được cám ơn 21/10 bài

Exclamation 11 dấu hiệu nguy hiểm ở trẻ sơ sinh

1. Bú kém (bú ít hơn nửa số lượng hoặc nửasố lần bú trong ngày); ví dụ, bình thường bé bú 80ml, 8 lần trong ngày (cả ngày lẫn đêm). Nếu bé bú ít hơn 4 lần hay mỗi lần ít hơn 40ml là bú ít.
    2. Bỏ bú (không bú hay bú rất ít).
    3. Bé bị co giật.
    4. Thở bất thường: Bạn đếm nhịp thở của con trong một phút. Nếu trên 60 lần trong một phút, bạn hãy đếm lại lần hai. Nếu vẫn trên 60 lần trong một phút là thở nhanh.
    Hoặc bạn quan sát cách bé thở lúc nằm yên xem có thở mệt, thở hổn hển không. Xem vùng bẹ sườn (từ dưới ngực đến bờ sườn) có lõm sâu, rõ rệt không. Nếu có, là thở rút lõm ngực nặng.
    Bạn cũng có thể nghe tiếng bé thở xem có êm hay rên rỉ (rên è è). Xem môi và quanh môi có tím hay hồng hào. Thở nhanh, thở rút lõm ngực, thở rên, tím tái là dấu hiệu bị khó thở nặng. Bạn cần đưa con đến bệnh viện.
    5. Bạn xem bé có ngủ li bì hay khó đánh thức hay không. Bé sơ sinh dành phần lớn thời gian để ngủ và bú. Tuy nhiên khi thức, bé vẫn cử động tay chân bình thường. Sau khi bú no, bé ngủ yên, hồng hào. Nhưng khi bé ít cử động hơn bình thường, ngủ nhiều (hay quấy khóc mà dỗ không nín), bạn nên đưa con đi khám.
    6. Khác với bé lớn và người lớn, bé sơ sinh bị sốt thường là biểu hiện của việc nhiễm trùng nặng và cần phải nhập viện điều trị. Bé sơ sinh bị sốt khi bạn đo nhiệt độ ở nách trên 37,5ºC.
    7. Nếu bé bị vàng da quá rốn; vàng da kèm bỏ bú (bú kém), co giật là vàng da nặng, cần nhập viện điều trị.
    8. Bé sơ sinh có thể đi tiêu 1-8 lần mỗi ngày, đặc biệt ở bé bú mẹ có thể tiêu nhiều lần. Khi bé đi tiêu nhiều lần hơn, phân lỏng hơn bình thường (hay phân có đờm máu, mùi thối bất thường), bạn nên mang con đi bệnh viện.
    9. Nếu rốn của bé bị chảy máu, mủ; vùng da xung quanh rốn tấy đỏ, lan rộng xung quanh thì bé bị nhiễm trùng rốn nặng, cần phải nằm viện. Bé có hơn 10 mụn mủ trên người (hay bị mụn mủ to, tấy đỏ) cũng là dấu hiệu nhiễm trùng nặng, cần đưa đi khám bệnh.
    10. Bé chậm đi tiêu sau sinh 48 giờ hay chậm đi tiểu sau sinh 24 giờ.
    11. Bé bị nôn trớ liên tục, bụng chướng to.

2. 2 người đã cám ơn anhngochjkl : Ẩn / Hiện tất cả

Thành Viên drhieu134's Avatar
    Cám ơn
    47
    Được cám ơn 37/29 bài

Theo mình nên bổ sung thêm một vài vấn đề là:
    1, bú kém là trẻ bú <30% so với bình thường thì kết luận bú kém.
    4, Trẻ sơ sinh thường có cơn ngừng thở từ 6s-8s là bình thường, trên 15 giây là nguy hiểm, trên 20s là dấu hiệu nguy kịch.
    10, trẻ không đi ngoài phân su sau 24h, còn mình nghĩ có trẻ 2 ngày không đi ngoài cũng là chuyện bình thường chưa phải nguy hiểm.
    Theo mình thì lên tổng kết lại theo chương trình IMCI vì trương trình này là chuẩn đoán cộng đồng rất rễ đánh giá tình trạng của trẻ, rất tốt cho các bà mẹ và các bác sĩ quyết định chuyển tuyến.

TrungNhi đã sửa vào 18-11-2010 lúc 05:46 PM. Lý do: thêm 15s và 20s. Phần đỏ xem lại

4. Có 1 người đã cám ơn drhieu134: Ẩn / Hiện tất cả

Thành viên mới anhngochjkl's Avatar
    Cám ơn
    1
    Được cám ơn 21/10 bài

Mình cảm ơn mình sẽ xem lại y kiến của bạn.

Anh Ngọc

Thành viên mới vitieubao1189's Avatar
    Cám ơn
    2
    Được cám ơn 1 /1 bài

Nếu bé bú ít hơn 4 lần hay mỗi lần ít hơn 40ml là bú ít
    Nhưng làm sao người mẹ biết con mình bú bao nhiêu?

Moderator TrungNhi's Avatar
    Cám ơn
    47
    Được cám ơn 147/73 bài

Trích dẫn Nguyên văn bởi vitieubao1189 [Nội dung ẩn, đăng nhập để xem]
    nhưng làm sao người mẹ biết con mình bú bao nhiêu?
    Bạn hãy tưởng tượng như thế này nhé: 1 quả cam vắt thì ước lượng được bao nhiêu nước, quả bình thường thì khoảng 30ml phải không? Vậy thì người mẹ đoán được lượng sữa của mình đấy và còn phụ thuộc vào cảm giác đứa bé bú có hết bầu sữa mẹ hay không. Còn nếu muốn biết chính xác hãy nói với người mẹ vắt sữa ra 1 lần xem lượng sữa được bao nhiêu. Với tôi, tôi chỉ cần hỏi bé bú 1 cữ khoảng bao nhiêu phút là đoán được ngay

Tukythanhhoa chấm com
    facebook chấm com/phongkhamnhi
    tph chấm vn

Moderator TrungNhi's Avatar
    Cám ơn
    47
    Được cám ơn 147/73 bài

Trích dẫn Nguyên văn bởi drhieu134 [Nội dung ẩn, đăng nhập để xem]
    10, trẻ không đi ngoài phân su sau 24h, còn mình nghĩ có trẻ 2 ngày không đi ngoài cũng là chuyện bình thường chưa phải nguy hiểm.
    .
    Cái này không đúng đâu nhé. Sau 2 ngày mà chưa đi ngoài thì chắc chắn là có vấn đề rồi: Tắc ruột, bán tắc ruột, bệnh chuyển hóa, bệnh suy giáp.... Nguy hiểm đấy

Thành viên mới vitieubao1189's Avatar
    Cám ơn
    2
    Được cám ơn 1 /1 bài

Với tôi, tôi chỉ cần hỏi bé bú 1 cữ khoảng bao nhiêu phút là đoán được ngay
    Anh giảng luôn chỗ này cho em đi,
    ý em hỏi là khoảng 1 phút thì bé bú dc khoảng bao nhiêu ml? ..............

Thành viên mới minhnhi's Avatar
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 0/0 bài

Smile

Trích dẫn Nguyên văn bởi vitieubao1189 [Nội dung ẩn, đăng nhập để xem]
    Anh giảng luôn chỗ này cho em đi,
    ý em hỏi là khoảng 1 phút thì bé bú dc khoảng bao nhiêu ml? ..............
    Thế này nhé: Bạn hỏi mẹ bệnh nhân xem hàng ngày trẻ bú bao nhiêu phút cho 1 lần thì no? bây giờ trẻ bú bao nhiêu phút thì trẻ dừng lại không bú tiếp -> bạn sẽ biết trẻ bú được khoảng bao nhiêu %!

+ Tạo chủ đề mới

# Đăng bình luận qua Facebook