Diễn Đàn - [Hỏi] Giải thích giúp mình kết quả xét nghiệm máu
Đọc và ngẫm: "Lễ vật lớn nhất của đời người là khoan dung. [Trích 14 điều răn của Phật] "
Chú ý: Các nội dung sai QUY ĐỊNHLuật chính tả sẽ bị XÓA
Nếu bạn đang gởi bài, hãy đọc qua bài này!
+ Tạo chủ đề mới
Trang 1 trên 2 12 CuốiCuối
Đang hiện 1 đến 10 của 11

Chủ đề:
Giải thích giúp mình kết quả xét nghiệm máu

Thành viên mới jk2tuoi's Avatar
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 0/0 bài

Post Giải thích giúp mình kết quả xét nghiệm máu

Mình là nam năm nay 20 tuổi có đi xét nghiệm máu thì có thấy các thông số như thế này.
    WBC 7.6
    RBC 6.80
    HGB 13.5
    HCT 0.455
    MCV 66.9
    MCH 19.9
    MCHC 29.7
    PLT 266
    LYM 38.9%
    MXD 11.9%
    NEUT 49.2 %
    LYM#3.0
    MXD# 0.9
    NEUT# 3.7
    RDW +17.1
    PDW 12.2fl
    MPV 9.1fl
    p-LCR 21.9%
    Bác sĩ nói vs mình tất cả đều bình thuơng nhưng mình thấy cái hồng cầu hình như là cao quá thì phải mong các bác giúp đỡ em.EM xin cảm ơn !!

Member Baron of the Night's Avatar
    Cám ơn
    51
    Được cám ơn 97/55 bài

Nói chung là không sao. Có thể lúc xét nghiệm máu bạn hơi cô, do uống ít nước. Hb và Het bình thường là OK
    What if you didn't know what you had...Until it was gone. Appreciate your love, and what you have!

Thành viên dinhluan's Avatar
    Cám ơn
    26
    Được cám ơn 75/41 bài

Trường hợp của bạn có biểu hiện ban đầu của thiếu máu thiếu sắt. HC tăng cao là do đáp ứng tủy xương tốt đối với tình trạng giảm khả năng vận chuyển 02 của hồng cầu nhỏ, nhược sắc (MCV, MCHC giảm)
    Đây có thể là hậu quả của 1 mất máu cấp hay xuất huyết đã khỏi mà không bồi thụ đủ dinh dưỡng (không biết bạn có biểu hiện gì trên da, nhịp thở, huyết áp?).
    Bạn chỉ cần sử dụng viên sắt bổ xung, ăn các thức ăn giàu sắt, làm viêc và nghỉ ngơi hợp lý thì sẽ ổn định trở lại. Khi HC đảm nhiệm tốt chức năng thì Tủy xương sẽ giảm sản xuất về mức bình thường.
    Chúc sức khỏe!
    Đừng quan tâm tại sao mình gặp trở ngại-hãy quan tâm tới con đường vượt qua trở ngại đó
    -*QBQ*-
    Đại học y Hà nội

4. 2 người đã cám ơn dinhluan : Ẩn / Hiện tất cả

Member TuanTay's Avatar
    Cám ơn
    60
    Được cám ơn 428/123 bài

WBC 7.6
    RBC 6.80
    HGB 13.5
    HCT 0.455
    MCV 66.9
    MCH 19.9
    MCHC 29.7
    PLT 266
    LYM 38.9%
    MXD 11.9%
    NEUT 49.2 %
    LYM#3.0
    MXD# 0.9
    NEUT# 3.7
    RDW +17.1
    PDW 12.2fl
    MPV 9.1fl
    p-LCR 21.9%

Không những MCV, MCHC giảm mà cả MCH cũng giảm cộng với RDW tăng. Bạn dinhluan nói đúng, trường hợp của bạn là do thiếu máu thiếu sắt, thiếu máu đang tái tạo.. Còn một số trường hợp đặc biệt nữa mà dinhluan không nhắc đến đó là Hội chứng thalassemia... (MCV giảm + RDW tăng), MCV bình thường từ 85-95fl, RDW bình thường từ 10-16,5%

6. Có 1 người đã cám ơn TuanTay: Ẩn / Hiện tất cả

Offline Quốc Bảo's Avatar
    Blog
    1
    Cám ơn
    578
    Được cám ơn 690/320 bài
    Thuốc
    3

Tôi cũng đồng ý với các ý kiến của dinhluan và TuanTay, có điều là kết quả HGB 13.5 và MCHC 29.7 tôi nghĩ bạn viết nhầm, thừa dấu chấm (.)
    quoc bao dot net
    Vì lý do kỹ thuật phần còn lại của chữ ký nằm trên mặt sau của tờ giấy này.

Member Linh Doan's Avatar
    Cám ơn
    340
    Được cám ơn 239/157 bài
    Thuốc
    3

Trích dẫn Nguyên văn bởi Quốc Bảo [Nội dung ẩn, đăng nhập để xem]
    Tôi cũng đồng ý với các ý kiến của dinhluan và TuanTay, có điều là kết quả HGB 13.5 và MCHC 29.7 tôi nghĩ bạn viết nhầm, thừa dấu chấm (.)
    Kết quả XN bạn ấy đưa ra không thừa dấu chấm đâu QB à, các chỉ số bình thường còn tùy thuộc vào loại máy nữa đó, MCHC 29.7 g/dl là thấp, HGB 13,5 g/dl là bình thường.
    Các chỉ số trong huyết đồ có MCV, MCH, MCHC thấp nhưng số lượng HC tăng, cái này để tui xem lại và giải thích sau nhưng chắc là không có bệnh lý về máu.
    Health is happiness !

Offline Quốc Bảo's Avatar
    Blog
    1
    Cám ơn
    578
    Được cám ơn 690/320 bài
    Thuốc
    3

Trích dẫn Nguyên văn bởi Linh Doan [Nội dung ẩn, đăng nhập để xem]
    Kết quả XN bạn ấy đưa ra không thừa dấu chấm đâu QB à, các chỉ số bình thường còn tùy thuộc vào loại máy nữa đó, MCHC 29.7 g/dl là thấp, HGB 13,5 g/dl là bình thường.
    Các chỉ số trong huyết đồ có MCV, MCH, MCHC thấp nhưng số lượng HC tăng, cái này để tui xem lại và giải thích sau nhưng chắc là không có bệnh lý về máu.
    Dạ đúng rồi chị à, nhưng các thông số WBC, RBC, PLT thì lại tính / Lít trên cùng 1 máy.

Member Linh Doan's Avatar
    Cám ơn
    340
    Được cám ơn 239/157 bài
    Thuốc
    3

Chào jk2tuoi, các thông số bạn nên ghi kèm đơn vị tính nhé, bạn sống ở đâu? vì sống ở những vùng cao số lượng hồng cầu tăng lên sinh lý đó bạn.
    Dựa vào HGB 13.5 g/dl không thể nói là thiếu máu được, nhưng MCV, MCHC thấp lại chứng tỏ có tình trạng nhược sắc, điều đó mâu thuẫn nhưng có thể do lượng hồng cầu cao làm cho các chỉ số MCV, MCH, MCHC thấp giả tạo đó.
    @ QB: em bảo thừa dấu chấm cũng không sai, hihi ... vì bạn ấy không đưa ra đơn vị tính mà

11. Có 1 người đã cám ơn Linh Doan: Ẩn / Hiện tất cả

Thành viên mới vuquangyk's Avatar
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 1 /1 bài

Bạn cũng yên tâm đi không ảnh hưởng gì đâu có thể là do lúc xét nghiệm bạn bị mất nước hay sống ở vùng núi cao lâu ngày

Thành viên mới HTlangtu's Avatar
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 2/2 bài

Trời! chả có gì quan trọng mà các bác cứ......thế này nhé:
    - Đầu tiên phải hỏi. Tại sao bạn đi xét nghiệm máu? có phải bạn khám định kì không? bạn có sống ở vùng núi, có áp suất thấp không? nếu không, có phải bạn vừa bị bệnh gì gây xuất huyết không? (hỏi lâm sàng nữa) cái này bạn nên cung cấp thêm thông tin về tiền sử của mình
    - Chỉ số này nghèo nàn, không phải bệnh lý về máu, phần nhiều là hiện tượng máu bị cô đặc, như bạn gì đã nói ở trên sau một tình trạng mất nước nào đó.
    - Còn về Hội chứng thalassemia, tôi nghĩ phải làm lại xét nghiệm lần nữa, thêm Sắt huyết thanh , Điện di Hemoglobin... để biết rõ hơn

+ Tạo chủ đề mới

# Đăng bình luận qua Facebook