Diễn Đàn - [Hỏi] Bệnh Lao phổi, AFB (-) có nguy hiểm cho người sống trong gđ ?
Đọc và ngẫm: "Lại như xét bệnh còn lơ mơ, sức học còn non đã cho thuốc chữa bệnh, đó là tội dốt nát. [Trích 8 tội cần tránh - Lê Hữu Trác] "
Chú ý: Các nội dung sai QUY ĐỊNHLuật chính tả sẽ bị XÓA
Nếu bạn đang gởi bài, hãy đọc qua bài này!
+ Tạo chủ đề mới
Trang 1 trên 2 12 CuốiCuối
Đang hiện 1 đến 10 của 11

Chủ đề:
Bệnh Lao phổi, AFB (-) có nguy hiểm cho người sống trong gđ ?

Thành viên mới dragon20112012's Avatar
    Cám ơn
    1
    Được cám ơn 0/0 bài

Question Bệnh Lao phổi, AFB (-) có nguy hiểm cho người sống trong gđ ?

Mình năm nay 25 tuổi, cao 153, nặng 40 hiện bắt đầu điều trị bệnh lao phổi theo kết quả chuẩn đoán của Bs BV Phạm Ngọc Thạch. Theo film X-Quang phổi thì có vi khuẩn lao, nhưng kết quả XN đàm âm tính. Cho hỏi mình điều trị tại nhà có lây nhiễm cho người nhà mình ko? Nếu có lỡ ăn chung thức ăn mình có lây nhiễm cho người đó ko? Tiếp xúc với em bé có lây nhiễm cho bé ko? Và bệnh này có kiêng cử món ăn quá chua, quá cay ko? Vì khẩu vị của mình là ăn chua và cay, nếu ảnh hưởng mình sẽ điều chỉnh khẩu vị. Rất cảm ơn

Thành Viên minhhung_dmh's Avatar
    Cám ơn
    12
    Được cám ơn 45/37 bài

VỚI điều trị lao, thường là sau 2 tuần dùng thuốc lao thì sẽ cắt khả năng lây nhiễm.tuy nhiên là trước đó, bạn hoàn toàn có khả năng đã lây VK Lao cho các thành vien khác trong gia đinh. Với người lớn thì cần theo dõi, còn trẻ em, có thể đưa đi khám vì trẻ không biết nói và triệu chứng của Lao có thể nhầm với các bệnh viêm mũi họng khác ở trẻ. Về vấn đề ăn kiêng, bạn nên tham khảo ý kiến của các bác Thaylangvuon... Trên 4rum

3. Có 1 người đã cám ơn minhhung_dmh: Ẩn / Hiện tất cả

Thành viên mới traugia80's Avatar
    Cám ơn
    1
    Được cám ơn 0/0 bài

Trích dẫn Nguyên văn bởi dragon20112012 [Nội dung ẩn, đăng nhập để xem]
    Mình năm nay 25 tuổi, cao 153, nặng 40 hiện bắt đầu điều trị bệnh lao phổi theo kết quả chuẩn đoán của Bs BV Phạm Ngọc Thạch. Theo film X-Quang phổi thì có vi khuẩn lao, nhưng kết quả XN đàm âm tính. Cho hỏi mình điều trị tại nhà có lây nhiễm cho người nhà mình ko? Nếu có lỡ ăn chung thức ăn mình có lây nhiễm cho người đó ko? Tiếp xúc với em bé có lây nhiễm cho bé ko? Và bệnh này có kiêng cử món ăn quá chua, quá cay ko? Vì khẩu vị của mình là ăn chua và cay, nếu ảnh hưởng mình sẽ điều chỉnh khẩu vị. Rất cảm ơn
    Xét nghiệm đờm âm tính thì không sợ lây cho người khác đâu bạn ah, cũng không cần phải ăn uống, sinh hoạt riêng.
    Trong quá trình điều trị kiêng không uống rượu nhé.
    Cá thành viên trong gia đình bạn nên đi chup phim xq phổi kiểm tra, đây là một xét nghiệm đơn giản, rẻ tiền, mà phát hiện sớm được bệnh lao phổi và nhiều bệnh khác nữa.

Thành viên luctieufung's Avatar
    Cám ơn
    6
    Được cám ơn 30/16 bài

Trích dẫn Nguyên văn bởi traugia80 [Nội dung ẩn, đăng nhập để xem]
    Xét nghiệm đờm âm tính thì không sợ lây cho người khác đâu bạn ah, cũng không cần phải ăn uống, sinh hoạt riêng.
    Trong quá trình điều trị kiêng không uống rượu nhé.
    Cá thành viên trong gia đình bạn nên đi chup phim xq phổi kiểm tra, đây là một xét nghiệm đơn giản, rẻ tiền, mà phát hiện sớm được bệnh lao phổi và nhiều bệnh khác nữa.
    AFB (-) không có nghĩa là trong đờm của bệnh nhân không có vk lao nên vẫn có khả năng lây qua người khác. Chỉ sau khi điều trị 2 tháng tấn công thì không còn khả năng lây lan nữa. Chỉ trừ 1 số trường hợp lao kháng thuốc, vì vậy mong bạn [Nội dung ẩn, đăng nhập để xem] tuân thủ đúng liệu trình điều trị lao để sớm có 1 sk tốt

Kiếp sau,biết đâu biển sẽ đưa sóng về bên bờ cát để sóng mãi ôm cát ngày đêm rì rầm.Sóng sẽ làm bờ cát thôi đêm đêm lặng khóc.Nếu có kiếp sau...xin sẽ chờ nhau...

Thành viên mới builinhgiang's Avatar
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 1 /1 bài

Trích dẫn Nguyên văn bởi dragon20112012 [Nội dung ẩn, đăng nhập để xem]
    Bạn làm mấy mẫu xét nghiệm đờm thế? Nếu chỉ 1 mẫu thì ko thể chính xác đc đâu.Trên phim chụp nếu có hình ảnh tổn thương của vk lao thì khả năg mắc bệnh lao cẩ bạn là rất lớn.Tôi là người trực tiếp điều trị cho bn lao, nên t khuyên bạn chân thành là nên tuân thủ nguyên tắc điều trị, ít nhất là 1 tháng, vì thường thuốc lao phải tiêm 2 tháng tấn công vs 6 tháng củng cố mà.Nhất là gđ bạn đang có con nhỏ, thì tốt nhất nên cách ly để điều trị dứt điểm và tránh lây lan, cho bản thân và gia đình!

Thành viên manhdoctor's Avatar
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 7/6 bài

AFB đờm (-) phụ thuộc vào nhiều yếu tố lắm bạn ơi! Có thể lượng vi khuẩn chủa đủ lớn (>5000 vk/ml) hoặc do bạn không được dạy khạc đờm thế nào cho đúng nên không biết khạc.
    Nếu AFB (-) mà trên phổi tổn thương hình ảnh của Lao thì bạn cũng là nguồn lây nguy hiểm cho mọi người xung quanh ( mặc dù bạn chưa sếp vào là nguồn lây chính )
    Theo mình bạn nên điều trị nội trú 2 tháng và tuân thủ theo đúng y lệnh của bác sĩ đưa ra và không nên điều trị ngoại trú trong giai đoạn tấn công này (ở chỗ mình có nhiều người làm tư ở bệnh viện Lao khi bệnh nhân tới khám biết rõ là Lao rồi nhưng vẫn gợi ý tới nhà riêng để chữa lắm)
    Nếu trong nhà bạn có nhiều trẻ em nên đưa đi tới chuyên khoa Lao khám cho chắc tránh trường hợp có biểu hiện bệnh rồi mói đi chữa thì rất khó
    Nếu bạn trong độ tuổi sinh sản thì tuyệt đối không sử dụng biện pháp tránh thai là các chế phẩm thuốc thuốc ngừa thai trong 8 tháng điều trị Lao nhé.
    Chúc bạn nhanh chóng khỏi bệnh

Thành viên mới thaonguyenxanh's Avatar
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 0/0 bài

[QUOTE=dragon20112012;13591]Mình năm nay 25 tuổi, cao 153, nặng 40 hiện bắt đầu điều trị bệnh lao phổi theo kết quả chuẩn đoán của Bs BV Phạm Ngọc Thạch. Theo film X-Quang phổi thì có vi khuẩn lao, nhưng kết quả XN đàm âm tính. Cho hỏi mình điều trị tại nhà có lây nhiễm cho người nhà mình ko? Nếu có lỡ ăn chung thức ăn mình có lây nhiễm cho người đó ko? Tiếp xúc với em bé có lây nhiễm cho bé ko? Và bệnh này có kiêng cử món ăn quá chua, quá cay ko? Vì khẩu vị của mình là ăn chua và cay, nếu ảnh hưởng mình sẽ điều chỉnh khẩu vị. Rất cảm ơn[/QUObaanhj
    Thứ nhất, trên phim chụp X quang không thể nhìn thấy vi khuẩn lao được mà nó chỉ định hướng dến hình ảnh tổn thương phổi do lao thôi. Nếu bạn đã được chẩn đoán là lao phổi AFB (-) thì tuy không phải là nguồn lây chính nhưng cũng là nguồn lây phụ, vẫn có khả năng lây nhiễm, và điều trị ít nhất sau 2 tháng, và tốt nhất là sau 8 tháng điều trị lao có hiệu quả thì mới hoàn toàn yên tâm. Mà nhất là nhà bạn còn có em nhỏ, tốt nhất nên khuyên mọi người trong gia đình đi khám và đưa cả cháu nhỏ đi khám! Chắc chắn là các bác sĩ sẽ phải cho bạn làm lại 1 số xét nghiệm khác như cấy đờm, PCR, sinh thiết phổi để có chẩn đoán chắc chắn. Và bạn nên tuân thủ chế độ điều trị! Đối với bệnh lao bạn không cần kiêng khem gì trong ăn uống. Tốt nhất là bạn nên ăn càng nhiều càng tốt, giữ sức khỏe tốt. Chúc bạn sớm khỏi bệnh!

Thành viên manhdoctor's Avatar
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 7/6 bài

Xét nghiêm AFB(-) có thể do các nguyên nhân sau:
    1 bệnh nhân không biết khạc đờm đúng cách.
    2 lượng không đủ quá 500vk/ml
    3 do sai sót xét nghiệm
    Mình tin là chỉ có thế nguyên nhân 2 1 và 2 chứ nguyên nhân 3 thì mình tin tưởng cán bộ y tế
    Vì vậy nếu bạn có ho khạc đờm mà các giọt treo được hít bởi các bé trong gia đình thì có thể nhiễm Lao rất cao vì thế mình khuyên nên đưa các bé đi làm mantuox để sàng lọc cho chắc chắn
    Bạn cũng nên kiêng ăn các chất chưa cay gây kích ứng niêm mạc dạ dày .Nó sẽ ảnh hưởng không tốt cho việc hấp thu thuốc điều trị và rất dễ viêm dạ dày.Thank

Thành viên mới quangaloha's Avatar
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 0/0 bài

Builinhgiang xin cho mình hỏi cái này gấp gấp lắm vì mình đang lấy đàm được 1 lần sáng mai lấy lần 2,bạn có biết là ăn gì để dể có đàm để xét nghiệm không? nghe nói là ăn chuối và lòng trắng trứng còn gì nữa không? sáng nay mình ho khang cả cỗ mới được.......trả lời qua yahoo bo_cap_quyen dùm mình yahoo chat nha bạn mìn online bằng dt sẽ nhận được ngay chứ gửi mail mình sợ là không lên đọc kip.thanks!

Thành viên mới vanquocvi's Avatar
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 0/0 bài

A ơi cho e hởi e cũng bị lao và đang điều trị 2 tháng tấn công và đã chích và uống được 1 tháng 10 ngày vậy đả an toàn cho bé và vợ chưa con e được 2 tháng tuổi

+ Tạo chủ đề mới

# Đăng bình luận qua Facebook