Diễn Đàn - [Hỏi] Bệnh tắc ống dẫn trứng - vòi trứng
Đọc và ngẫm: "Thấy bệnh dễ chữa nói dối là khó chữa, dọa người ta sợ để lấy nhiều tiền, đó là tội lừa dối. [Trích 8 tội cần tránh - Lê Hữu Trác] "
Chú ý: Các nội dung sai QUY ĐỊNHLuật chính tả sẽ bị XÓA
Nếu bạn đang gởi bài, hãy đọc qua bài này!
+ Tạo chủ đề mới
Đang hiện 1 đến 6 của 6

Chủ đề:
Bệnh tắc ống dẫn trứng - vòi trứng

Thành viên mới thuynguyen's Avatar
    Cám ơn
    1
    Được cám ơn 0/0 bài

Mặc định Bệnh tắc ống dẫn trứng - vòi trứng

Xin chào các bác!
    Em có người chị lấy chồng đã hơn 2 năm mà vẫn chưa có con, trước đây có đi kiểm tra thì bác sĩ nói phần phụ bình thuờng, không phát hiện ra bệnh gì, sau thời gian dài trông ngóng vẫn không thấy tin vui chị em đi thăm khám hiếm muộn, bác sĩ có siêu âm theo dõi 1 vài lần, đầu tiên kết luận buồng trứng có nang nước, hẹn tái khám vào ngày thứ 15 của CK, đến ngày tái khám, bác sĩ siêu âm lại kết luận nội mạc tử cung và không thấy trứng rụng, yêu cầu chụp VT-TC ở chu kỳ sau, cuối cùng thật đáng buồn, chị em nhận được kết quả chụp TC - VT là bị tắc cả 2 vòi trứng. Chị em suy sụp tinh thần rất nhiều vì những lần thăm khám phụ khoa trước đây bác sĩ vẫn nói rằng không bị viêm nhiễm gì. Xin hỏi có khi nào chụp TC - VT mà cho kết quả sai không? Những nguyên nhân gây tắc vòi trứng? Ngoài phương pháp mổ nội soi thì có phương pháp nào hoặc có thuốc Tây y hay Đông y chữa khỏi bệnh này không? Mong các bác mách giùm em với, em xin cảm ơn!!!

Thành Viên drhieu134's Avatar
    Cám ơn
    47
    Được cám ơn 37/29 bài

Cũng có sai bạn ah. Nhưng cũng rất ít theo tôi nếu chị bạn đúng mà bị tắc thật thì nên mổ. Nhưng cũng tuỳ đoạn tắc. Theo tôi bạn nên khám bs chuyên khoa các bs có cách tư vấn hợp lí nhất vì đôi khi nếu mổ ở đoạn loa vòi bs rạch ra nó sẽ thành hơi trai và trứng di chuyển gặp tinh trùng ở đây và có thể nó gây thành chửa ngoài tử cung bạn hiểu ý tôi chứ( tôi chỉ nói là có thể). Theo tôi cách cũng khá hay là thụ tinh ngoài ống nghiệm sau đó cấy phôi thai vào tử cung cài này bây giờ rất phát triển các bệnh viện chuyên khoa làm rất nhiều. Nên tuỳ vào vị trí tắc mà mình có cách tư vấn. Vấn đề này mình định không trả lời nhưng mãi không thấy ai trả lời nên tôi mạm muội trả lời vậy/. Và lời khuyên của tôi là tốt nhất đi khám chuyên khoa bạn sẽ được tư vấn cách tốt nhất
    Chúc chị bạn mau có cháu
    sống là không chờ đợi

Cám ơn
    47
    Được cám ơn 37/29 bài

Cũng có sai bạn ah. Nhưng cũng rất ít theo tôi nếu chị bạn đúng mà bị tắc thật thì nên mổ. Nhưng cũng tuỳ đoạn tắc. Theo tôi bạn nên khám bs chuyên khoa các bs có cách tư vấn hợp lí nhất vì đôi khi nếu mổ ở đoạn loa vòi bs rạch ra nó sẽ thành hơi trai và trứng di chuyển gặp tinh trùng ở đây và có thể nó gây thành chửa ngoài tử cung bạn hiểu ý tôi chứ( tôi chỉ nói là có thể). Theo tôi cách cũng khá hay là thụ tinh ngoài ống nghiệm sau đó cấy phôi thai vào tử cung cài này bây giờ rất phát triển các bệnh viện chuyên khoa làm rất nhiều. Nên tuỳ vào vị trí tắc mà mình có cách tư vấn. Vấn đề này mình định không trả lời nhưng mãi không thấy ai trả lời nên tôi mạm muội trả lời vậy/. Và lời khuyên của tôi là tốt nhất đi khám chuyên khoa bạn sẽ được tư vấn cách tốt nhất
    Chúc chị bạn mau có cháu

4. 2 người đã cám ơn drhieu134 : Ẩn / Hiện tất cả

Thành viên mới thuynguyen's Avatar
    Cám ơn
    1
    Được cám ơn 0/0 bài

Trích dẫn Nguyên văn bởi drhieu134 [Nội dung ẩn, đăng nhập để xem]
    Chúc chị bạn mau có cháu
    Cảm ơn drhieu134 đã tư vấn giúp chị em, anh chị em cũng có ý định làm TTON (tuy hơi tốn kém) vì chị em nghe nói là sau khi mổ vẫn có thể bị tắc tái phát. Em nghe nói hiện nay có TPCN Linh Tự Đan có vai trò hỗ trợ trong việc điều trị vô sinh, xin bác 1 lời khuyên trong trường hợp của chị em có nên dùng Linh Tự Đan không ạ?

Chúc bác luôn khỏe và hạnh phúc!

Cám ơn
    47
    Được cám ơn 37/29 bài

Mình chưa phải là bs chỉ mạn muội tư vấn thôi vì bài của bạn mãi không có ai trả lời. Thứ nhất thực phẩm chức năng nó chỉ hộ trợ điều trị thôi bạn ah. THứ 2 chị bạn bị tắc ống dẫn trứng đó là nguyên nhân cơ học phải can thiệp bằng phẫu thuật chứ không phả như các nguyên nhân khác như tinh trùng yếu, lớp nhayf cổ tử cung quá đặc.... Rất nhiều nguyên nhân. Và theo mình vẫn là lời khuyên đến trung tâm chuyên kkhoa không lên tự ý dùng thuốc. Còn nếu chị bạn có ý định thụ tinh nhân tạo nếu chị bạn ở trong miền nam thì đó là 1 trung tâm sản khoa rất phát triển có thể giúp được chị bạn, còn ở miền bắc thì bệnh viện phụ sản TW, mình nhớ không nhầm bộ môn mô phôi học viện quân y cũng đã triển khai vấn đề này được mấy năm. Đã có rất nhiều người thành công
    Nếu chi phí quá đắt nhà mình không thể theo mình thì có thể mổ nội soi và sau khi sanh được cháu thì dùng các biện pháp tránh thai và quá trình mang thai giai đoạn đầu thì phải theo dõi chặt xem có phải là chửa ngoài tủ cung không khi trứng làm tổ ở tử cung là được rồi. Theo mình như thế sẽ đỡ tốn kém hơn nhiều nói chung mỗi phương pháp đều có cái ưu và nhược điểm của nó bạn ah

Thành viên mới psmko's Avatar
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 5/4 bài

Trích dẫn Nguyên văn bởi thuynguyen [Nội dung ẩn, đăng nhập để xem]
    Xin chào các bác!
    Em có người chị lấy chồng đã hơn 2 năm mà vẫn chưa có con, trước đây có đi kiểm tra thì bác sĩ nói phần phụ bình thuờng, không phát hiện ra bệnh gì, sau thời gian dài trông ngóng vẫn không thấy tin vui chị em đi thăm khám hiếm muộn, bác sĩ có siêu âm theo dõi 1 vài lần, đầu tiên kết luận buồng trứng có nang nước, hẹn tái khám vào ngày thứ 15 của CK, đến ngày tái khám, bác sĩ siêu âm lại kết luận nội mạc tử cung và không thấy trứng rụng, yêu cầu chụp VT-TC ở chu kỳ sau, cuối cùng thật đáng buồn, chị em nhận được kết quả chụp TC - VT là bị tắc cả 2 vòi trứng. Chị em suy sụp tinh thần rất nhiều vì những lần thăm khám phụ khoa trước đây bác sĩ vẫn nói rằng không bị viêm nhiễm gì. Xin hỏi có khi nào chụp TC - VT mà cho kết quả sai không? Những nguyên nhân gây tắc vòi trứng? Ngoài phương pháp mổ nội soi thì có phương pháp nào hoặc có thuốc Tây y hay Đông y chữa khỏi bệnh này không? Mong các bác mách giùm em với, em xin cảm ơn!!!
    Đối với bệnh Bệnh tắc ống dẫn trứng - vòi trứng thì phương pháp điều trị tốt nhất là mổ nội soi bạn ah!!! Bạn nên bảo chị họ nên đi chữa sớm nhất có thể để tránh những hậu quả đáng tiếc
    psmko đã sửa vào 18-05-2014 lúc 03:59 PM.

+ Tạo chủ đề mới

# Đăng bình luận qua Facebook