Diễn Đàn - [Hỏi] Hội chứng thận hư có thể chữa khỏi không?
Đọc và ngẫm: "Bi ai lớn nhất của đời người là ghen tị. [Trích 14 điều răn của Phật] "
Chú ý: Các nội dung sai QUY ĐỊNHLuật chính tả sẽ bị XÓA
Nếu bạn đang gởi bài, hãy đọc qua bài này!
+ Tạo chủ đề mới
Trang 1 trên 7 123 ... CuốiCuối
Đang hiện 1 đến 10 của 66

Chủ đề:
Hội chứng thận hư có thể chữa khỏi không?

Thành viên mới bien_onao's Avatar
    Cám ơn
    7
    Được cám ơn 3/2 bài

Unhappy Hội chứng thận hư có thể chữa khỏi không?

Chào các cô chú, anh chị trong diễn đàn! Em là 1 bệnh bị Hội chứng thận hư. Và em đang rất khổ sở với căn bệnh này.
    Em năm nay 23 tuổi. cái tuổi chưa phải là già ( theo cách nghĩ của thế hệ 8x) nhưng cũng không còn trẻ nữa. Từ bé đến lớn,em sống không lo nghĩ, em lớn lên trong tình yêu của gia đình ,bạn bè, thầy cô.Tuy có hơi nghịch ngợm nhưng mọi người rất quan tâm em vì em là 1 cậu bé học giỏi và khá dễ thương, trắng trẻo đẹp zai..
    Quãng thời gian hạnh phúc êm đềm trôi rất nhanh. 18 tuổi, em đi học xa nhà và không biết cách tự chăm sóc bản thân.ở cùng đám bạn rất chơi bời.sinh hoạt , ăn ngủ theo cái cách " chả hôm nào giống hôm nào"..thức trắng đêm khá thường xuyên.
    Rồi sau 1 đêm uống rượu và bị nhiễm lạnh. em về nhà, kiệt sức.Nhập viện. rồi hoang mang khi bác sĩ ở bv Bạch Mai nói :Viêm cầu thận ,có Hội chứng thận hư.điều trị có thể kéo dài 6 tháng đến 2 năm.
    Thực ra, em đáp ứng thuốc nhanh. Ra viện sau 10 ngày. bác sĩ yêu cầu em điều trị ngoại trú và khám định kỳ. Uống thuốc Medrol 16mg và vài loại thuốc khác.có thay đổi.
    . Thật sự tại thời điểm này em rất buồn vì bác sĩ vẫn chưa cho em ngừng thuốc. liều hiện tại là nửa viên 16mg/2ngày .Em bị tác dụng phụ ( mụn nhọt, mặt tròn dạng cushing.xương khớp cũng rệu rạo.. ) thật sự bây giờ em tiều tụy cả về vẻ ngoài lẫn trong lòng. em nghĩ có khi ngừng thuốc lại tốt hơn. nhưng sợ bệnh sẽ tái phát.tóm lại em không biết phải làm gì nữa. 3 hôm nay em thường nghĩ đến cái chết. và em rất hoang mang. em sợ mọi người thất vọng. không hiểu sao em lại nghĩ vậy nữa. hay em bị thần kinh??. em bị nổi mấy cục hạch ở gần góc hàm và sau tai.cổ họng thì có cảm giác bị cứa.có cả máu trong nước bọt.sáng nay bạn em đèo em đi xét nghiệm lại ở Bv thì kết quả vẫn bình thường.Và Bác sĩ kê thêm 2 loại thuốc kháng sinh, rồi bảo em mua sữa nepro uống..mọi người cho em lời khuyên với .em phải làm gì để chấm dứt ý nghĩ dai dẳng này.em chán ăn..em thấy mệt chưa khi nào như thế này cả.

2. 2 người đã cám ơn bien_onao : Ẩn / Hiện tất cả

Member Baron of the Night's Avatar
    Cám ơn
    51
    Được cám ơn 97/55 bài

Bạn thân mến!
    Không đến nỗi quá bi đát như bạn nghĩ. Hội chứng thận hư có thể ổn định và thậm chí có thể khỏi nếu bạn kiên trì điều trị theo đúng phác đồ của bác sỹ chuyên khoa. Khi bệnh ổn định thì bạn có thể sinh hoạt bình thường. Chỉ chú ý đến chế độ ăn uống và tránh hoạt động thể lực quá mức. Tuyệt đối không để tăng cân.
    Tôi đã gặp rất nhiều trường hợp bị như bạn, thậm chí nặng hơn bạn. Nhưng họ đã điều trị ổn định, và trở lại sống như bình thường, họ làm việc, lập gia đình, sinh con cái như bao người khác.
    Hãy quyết tâm lên bạn ạ! Chúc bạn mau khỏe!

4. 2 người đã cám ơn Baron of the Night : Ẩn / Hiện tất cả

Offline Quốc Bảo's Avatar
    Blog
    1
    Cám ơn
    598
    Được cám ơn 702/328 bài
    Thuốc
    3

Tôi nhắn tin kêu em vô yahoo để nói chuyện cùng e mà không thấy em online bên yahoo, mỗi cây mỗi hoa, mỗi nhà mỗi cảnh, với tuổi đôi mươi của em em bị bệnh vậy thì đúng là thiệt thòi cho em.
    Em lớn rồi, hiểu biết rồi, em bị bệnh vậy những người thân của em đặc biệt là người sinh thành dưỡng dục em họ đau lòng lắm, nhưng họ phấn khởi hơn nếu thấy em có nghị lực, cứng rắn, lạc quan. Em mà mất niềm tin, suy nghĩ không đúng như vậy chỉ làm mình mệt mỏi hơn, ảnh hưởng đến sức khỏe nói chung và bệnh tình của em.
    Bệnh tình của em thì nó đã như vậy, phác đồ điều trị của bác sỹ thì cứ phải tuyệt đối tuân theo, còn lúc buồn em có thể vào diễn đàn tâm sự, hay nói chuyện với các anh chị trong diễn đàn, hoặc vào mục đọc và suy ngẫm, trong đó có những bài viết khá hay ( [Nội dung ẩn, đăng nhập để xem] ).
    Tôi hy vọng bệnh tình em thuyên giảm, chúc em vui, khỏe, nhiều nghị lực !
    quoc bao dot net
    Vì lý do kỹ thuật phần còn lại của chữ ký nằm trên mặt sau của tờ giấy này.

6. 3 người đã cám ơn Quốc Bảo : Ẩn / Hiện tất cả

Thành viên Dr.Sonmon's Avatar
    Cám ơn
    4
    Được cám ơn 61/29 bài

Em đừng bi quan thế. Bệnh lý này có 6 thể, trong đó thể đầu tiên có thể khỏi hoàn toàn mà không tái phát, các thể còn lại điều trị ổn định và biết cách giữ gìn thì sẽ ổn định và cũng khó tái phát. Các thể này xác định bằng cách sinh thiết thận. Anh đã điều trị một số bệnh nhân, nếu tuân thủ đúng liệu trình điều trị cộng với giữu gìn sức khỏe như hoạt động thể lực vừa phải tránh nhiễm lạnh, không rượu bia... thì bệnh sẽ ổn định rất tốt. Rất nhiều người nhiều năm không thấy tái phát bệnh dù đã ngừng thuốc. Cái chính là do bản thân em đó. Các tác dụng phụ của thuốc sẽ dần dần hết khi em giảm liều dần dần, và khi ngừng thuốc hoàn toàn, cái chính là phải tuân thủ liệu trình điều trị em à. Em đừng thấy thế mà bi quan. Cố lên em nhé, mong em luôn vui vẻ và khỏe mạnh.

8. 3 người đã cám ơn Dr.Sonmon : Ẩn / Hiện tất cả

Thành viên mới ngocxit's Avatar
    Cám ơn
    5
    Được cám ơn 3/2 bài

Mặc định Ngocxit

Trích dẫn Nguyên văn bởi bien_onao [Nội dung ẩn, đăng nhập để xem]
    Chào các cô chú, anh chị trong diễn đàn! Em là 1 bệnh bị Hội chứng thận hư. Và em đang rất khổ sở với căn bệnh này.
    Em năm nay 23 tuổi. cái tuổi chưa phải là già ( theo cách nghĩ của thế hệ 8x) nhưng cũng không còn trẻ nữa. Từ bé đến lớn,em sống không lo nghĩ, em lớn lên trong tình yêu của gia đình ,bạn bè, thầy cô.Tuy có hơi nghịch ngợm nhưng mọi người rất quan tâm em vì em là 1 cậu bé học giỏi và khá dễ thương, trắng trẻo đẹp zai..
    Quãng thời gian hạnh phúc êm đềm trôi rất nhanh. 18 tuổi, em đi học xa nhà và không biết cách tự chăm sóc bản thân.ở cùng đám bạn rất chơi bời.sinh hoạt , ăn ngủ theo cái cách " chả hôm nào giống hôm nào"..thức trắng đêm khá thường xuyên.
    Rồi sau 1 đêm uống rượu và bị nhiễm lạnh. em về nhà, kiệt sức.Nhập viện. rồi hoang mang khi bác sĩ ở bv Bạch Mai nói :Viêm cầu thận ,có Hội chứng thận hư.điều trị có thể kéo dài 6 tháng đến 2 năm.
    Thực ra, em đáp ứng thuốc nhanh. Ra viện sau 10 ngày. bác sĩ yêu cầu em điều trị ngoại trú và khám định kỳ. Uống thuốc Medrol 16mg và vài loại thuốc khác.có thay đổi.
    . Thật sự tại thời điểm này em rất buồn vì bác sĩ vẫn chưa cho em ngừng thuốc. liều hiện tại là nửa viên 16mg/2ngày .Em bị tác dụng phụ ( mụn nhọt, mặt tròn dạng cushing.xương khớp cũng rệu rạo.. ) thật sự bây giờ em tiều tụy cả về vẻ ngoài lẫn trong lòng. em nghĩ có khi ngừng thuốc lại tốt hơn. nhưng sợ bệnh sẽ tái phát.tóm lại em không biết phải làm gì nữa. 3 hôm nay em thường nghĩ đến cái chết. và em rất hoang mang. em sợ mọi người thất vọng. không hiểu sao em lại nghĩ vậy nữa. hay em bị thần kinh??. em bị nổi mấy cục hạch ở gần góc hàm và sau tai.cổ họng thì có cảm giác bị cứa.có cả máu trong nước bọt.sáng nay bạn em đèo em đi xét nghiệm lại ở Bv thì kết quả vẫn bình thường.Và Bác sĩ kê thêm 2 loại thuốc kháng sinh, rồi bảo em mua sữa nepro uống..mọi người cho em lời khuyên với .em phải làm gì để chấm dứt ý nghĩ dai dẳng này.em chán ăn..em thấy mệt chưa khi nào như thế này cả.
    Cố gắng lên. Đừng bi wan thế chứ. Tâm lý ổn định cũng góp phần rất lớn vào việc điều trị. Mong bạn lạc wan và tin tưởng vào bác sĩ điều trị of miǹh

10. 2 người đã cám ơn ngocxit : Ẩn / Hiện tất cả

Thành Viên drhieu134's Avatar
    Cám ơn
    47
    Được cám ơn 37/29 bài

chào bạn mình cũng 23 tuổi mình nghĩ cuộc đời đang tươi đẹp thế sao bạn lại bi quan quá vậy
    mình hiểu tâm trạng của bạn lúc này nhưng bạn ah bệnh của bạn không phải một bệnh không thể chũa khỏi dược chỉ cần bạn kiên trì điều trị khoảng 2 năm với một chế độ sinh hoạt hợp lí mình tin bạn sẽ khỏi.với nũa bạn có biết nhưng người dang cận kè cái chết người ta ao ước được sống thế nào không trong khi đó bạn đang sức trai mà kại nghĩ tới cai chết nghe đươc không
    nếu bạn thích mình sẽ nc với ban về bệnh của bạn thì cứ liên lạc với mình đừng ngại
    chúc bạn sức khỏe tốt

12. 2 người đã cám ơn drhieu134 : Ẩn / Hiện tất cả

Thành viên mới mdrakdaklak's Avatar
    Cám ơn
    0
    Cám ơn 2 lần trên 1 bài

Ohm chào bạn, tôi cũng có một người bạn bị hội chứng thận hư giống bạn, ban đầu bạn ấy đi chữa nhiều bệnh viện nhưng không thấy khỏi. Nhưng sau khi vào bệnh viện Bình Dân TPHCM chữa 1 rưỡi và kiên trì uống thuốc theo phác đồ thì bạn ấy đã khỏi hoàn toàn, và bây giờ thi không có vấn đề gì nữa, ban hãy cố lên nhé.

14. 2 người đã cám ơn mdrakdaklak : Ẩn / Hiện tất cả

Thành Viên TuanTay's Avatar
    Cám ơn
    60
    Được cám ơn 442/123 bài

Em trai anh cũng bị tương tự em đấy, sau buổi đi thăm quan với lớp về nó lăn ra ốm, sốt cao không rõ nguyên nhân. Lúc đầu anh tưởng nó sốt virut nên cho nó ở nhà nghỉ ngơi bù nước điện giải. Mấy ngày sau không đỡ vào viện xét nghiệm thì mới biết Viêm cầu thận mạn có hội chứng thận hư. Từ trước nó rất khỏe mạnh và đẹp trai nữa, lúc nó bị mới có 17 tuổi thôi (trẻ hơn em nhiều). Nó nằm viện tiếp xúc với bệnh nhân cùng cảnh ngộ nên nó cũng biết bệnh của mình, thời gian đầu nó cũng tâm lý lắm, điều trị các loại thuốc Đông tây y kết hợp, ra vào viện suốt hơn 1 năm trời, uống Medrol bị nứt hết da, lưng và mặt nổi đầy mụn... có lần phải vào cấp cứu vì rối loạn điện giải, giữ nước quá nhiều (đỉnh điểm 105 kg), không tiểu được... phải nghỉ học để điều trị. Nói chung nghe qua bệnh sử của em anh vẫn thấy chưa thấm vào đâu, em biết hiện tại em trai anh thế nào không? Trộm vía nó ổn định được 2 năm nay rồi, thời gian gần đây nó đá cả bóng, tập tạ (tất nhiên là mức độ vừa phải), một số các anh trên diễn đàn này cũng đã gặp nó rồi. Vì vậy em cứ yên tâm điều trị bệnh sẽ ổn định, cố gắng giữ gìn sức khỏe, ăn uống kiêng khem (không ăn mặn, khi hết phù không ăn thực phẩm nhiều protein như thịt chó, phủ tạng động vật, không uống rươu bia và tránh thức khuya...), sống vui vẻ, xét nghiệm kiểm tra Protein niệu thường xuyên, nếu có thể làm thêm cả chức năng thận và Công thức máu nữa. Chúc em mau khỏe!

16. 3 người đã cám ơn TuanTay : Ẩn / Hiện tất cả

Thành viên mới bien_onao's Avatar
    Cám ơn
    7
    Được cám ơn 3/2 bài

...Đọc những lời này..em rất vui và cám ơn mọi người nhiều lắm. . .Em mới nằm viện 1 tuần.cái tối hôm đó. đúng lúc vào đọc tin nhắn của anh Quốc Bảo thì em cảm thấy nóng ran.2 cái hạch nó sưng to.và chèn vào mạch máu. e thấy trời đất quay cuồng. thế là đi cấp cứu luôn.h nay mới ra viện.1 tuần trong viện em đã nằm nghĩ lại .rất nhiều. nhưng đã tránh được nghĩ về cái chết. em thấy cơ thể mình vẫn yếu.nhưng tinh thần lại mạnh mẽ hơn. .. Cám ơn mọi người rất nhiều. !

18. Có 1 người đã cám ơn bien_onao: Ẩn / Hiện tất cả

Thành viên mới dinhphi_che's Avatar
    Cám ơn
    1
    Cám ơn 2 lần trên 1 bài

Con người thật là phức tạp!!! cứ gặp gian nan là nghĩ đến cái chết.chết thì dễ quá, sống mới khó. Ðừng bỏ cuộc bạn nhé, hãy cố gắng lên nha. Ah, mình có một thang thuốc rất có ích cho bạn đó: "một nụ cười bằng 10 thang thuốc bổ". Hãy cười lên bạn nhé!!

20. 2 người đã cám ơn dinhphi_che : Ẩn / Hiện tất cả

+ Tạo chủ đề mới

# Đăng bình luận qua Facebook