Diễn Đàn - [Hỏi] U nang giả có máu ở cổ
Đọc và ngẫm: "Bi ai lớn nhất của đời người là ghen tị. [Trích 14 điều răn của Phật] "
Chú ý: Các nội dung sai QUY ĐỊNHLuật chính tả sẽ bị XÓA
Nếu bạn đang gởi bài, hãy đọc qua bài này!
+ Tạo chủ đề mới
Đang hiện 1 đến 10 của 10

Chủ đề:
U nang giả có máu ở cổ

Thành viên mới thanhxuan's Avatar
    Cám ơn
    4
    Được cám ơn 0/0 bài

bạn ơi mình có 1 khối u ở có đi khám thì họ bảo đó là u nàng giả có máu.mình đang đi hút dịch.nhưng nghe nhiều người nói có thể sẽ là ung thư tuyến giáp sau này.huhu minh lo và hoang mang qua.ko biết liệu sau này mình có bị ung thư hay không?????????????

Em bị một khối u ở cổ.Sau khi đi khám và siêu âm bác sĩ chẩn đoán là u nang giả chảy máu.Khối u lành tính.Em có được bác sĩ hút dịch và tiêm hydrocortizon được 2 lọ,mỗi lọ 8ml.Em đang rất băn khoăn liệu mình có bị ung thư tuyến giáp hay không.Em có nghe nhiều người nói là sau khi tiêm hydrocortizon 1 thời gian sau sẽ bị mọc ria mép và rụng tóc nữa.Em muốn hỏi là điều đó có đúng không,nguy cơ em bị ung thư tuyến giáp là bao nhiêu phần trăm,và bị bệnh này thì chế độ ăn uống và kiêng như thế nào ạ.Em đang rất lo lắng và mong được hồi đáp.Em cảm ơn ạ.

Quốc Bảo đã sửa vào 17-08-2010 lúc 06:35 PM. Lý do: Gộp 2 bài viết cùng nội dung

Thành viên mới uttrot's Avatar
    Cám ơn
    1
    Được cám ơn 4/2 bài

Bạn đọc kỹ nhe:
    Một số điều cần biết về u tuyến giáp

Đó là tình trạng thay đổi cấu trúc, thậm chí cả chức năng vùng của tuyến giáp, tạo thành một hoặc nhiều khối riêng biệt trong lòng tuyến này. Nhìn bề ngoài, vùng trước cổ thường bị biến dạng, mất cân đối (có trường hợp vẫn bình thường). U tuyến giáp xuất hiện ở 4-7% dân số (chủ yếu là phụ nữ).
    U tuyến giáp gồm 2 loại: đơn nhân (chỉ có 1 nhân) và đa nhân (gồm 2 hoặc nhiều nhân). Người ta thường chỉ sờ thấy các nhân lớn, nằm gần bề mặt; còn các nhân nhỏ có đường kính dưới 1 cm rất khó bị phát hiện khi khám bằng tay, phải nhờ đến siêu âm.
    Các nhân này có thể phát triển từ vùng của tuyến giáp bị viêm hoặc từ phần còn sót lại của tuyến này sau phẫu thuật. Có trường hợp một thùy tuyến giáp bị teo bẩm sinh, thùy còn lại sẽ phì đại để bù trừ và phát triển thành nhân giáp... Đa số các nhân là đặc, 15-25% là u nang chứa dịch (có thể là nang nước bẩm sinh hoặc nang được tạo thành sau đó do chảy máu nhân giáp, ung thư tuyến giáp thoái hóa).
    Biểu hiện của bệnh u tuyến giáp thường nghèo nàn, thậm chí hoàn toàn không có triệu chứng gì. Vì vậy, rất ít trường hợp do bệnh nhân hoặc người nhà phát hiện, đó là lúc nhân đã lớn, nhìn rõ từ bên ngoài. Đa số trường hợp được phát hiện khi đi khám bệnh (bác sĩ sờ vùng trước cổ thấy một hoặc nhiều khối ở 1 hoặc 2 bên, kích thước đa dạng).
    Đa số các nhân tuyến giáp ở dạng nằm im, không hoạt động nên bệnh nhân thường không có biểu hiện cường năng hoặc nhược năng tuyến giáp. Tuy nhiên, nếu nhân phát triển lớn, nó có thể gây chèn ép tại chỗ, dẫn đến khó nuốt, nuốt vướng, có cảm giác tắc nghẹn hoặc nói khàn, thay đổi giọng nói. Trong một số ít trường hợp, nhân tuyến giáp tăng hoạt động, sản xuất ra quá nhiều hoóc môn giáp, khiến bệnh nhân có các biểu hiện cường giáp như mệt, gầy sút, tim đập nhanh, sợ nóng, ra nhiều mồ hôi...
    Để chẩn đoán u tuyến giáp, ngoài việc khám lâm sàng, cần làm xét nghiệm hoóc môn giáp, siêu âm tuyến giáp.
    Siêu âm giúp xác định vị trí, kích thước và số lượng các nhân, nhất là các nhân nhỏ; phân biệt nhân đặc với các nhân lỏng. Tuy nhiên, nó không có khả năng phân biệt các nhân đó là lành tính hay ác tính.
    Một số bệnh viện chẩn đoán bệnh bằng cách ghi hình tuyến giáp sau khi cho người bệnh uống dung dịch chứa iốt phóng xạ. Chất này khi vào cơ thể sẽ tập trung về tuyến giáp và làm hiện lên hình ảnh tuyến này. Nếu chúng chỉ tập trung tại nhân mà không có ở phần còn lại của tuyến giáp thì đó là nhân nóng, nguy cơ ác tính thấp. Ngược lại, nếu thấy giảm hoặc không có chất phóng xạ tại nhân, đó là nhân lạnh, nguy cơ ác tính cao.
    Để xác định u giáp là lành tính hay ác tính, cần làm thủ thuật chọc kim nhỏ vào các nhân, lấy mẫu mô đem soi dưới kính hiển vi, tìm tế bào ác tính. Các trường hợp ác tính chỉ chiếm gần 5% số ca có u tuyến giáp; bệnh nhân chủ yếu là trẻ em, người trẻ tuổi, nam giới, người từng bị chiếu xạ vào vùng đầu, cổ, ngực hoặc có người thân từng bị ung thư tuyến giáp. Nhân tuyến giáp ác tính thường cứng, chắc, to nhanh, gây khó nuốt, khàn tiếng hoặc mất tiếng, siêu âm thấy cấu trúc không đều, ghi hình phóng xạ thấy nhân lạnh.
    Việc điều trị u tuyến giáp tùy thuộc vào chẩn đoán nhân lành hay ác tính, u đặc hay lỏng và kích thước của nhân:
    - Nhân lành tính: Nếu nhân có kích thước nhỏ (đường kính 1-2 cm) thì có thể không cần điều trị gì, chỉ theo dõi, hẹn tái khám và chọc xét nghiệm tế bào định kỳ hằng năm. Khi phát hiện tế bào ung thư hoặc thấy nhân to lên nhanh, bác sĩ sẽ chỉ định phẫu thuật.
    Với nhân có kích thước trung bình (đường kính 2-3 cm), có thể điều trị bằng hoóc môn giáp L-T4 trong ít nhất 6 tháng, sau đó đánh giá lại kết quả. Nếu nhân nhỏ đi (thường là các nhân lành tính), sẽ tiếp tục cho điều trị và theo dõi. Còn nếu nhân to lên hoặc không nhỏ đi, có thể phải phẫu thuật.
    Với nhân có kích thước lớn (trên 4 cm) hoặc có chèn ép, nên điều trị phẫu thuật.
    - Nhân ác tính hoặc nghi ngờ ác tính: Nên phẫu thuật sớm và phải cắt toàn bộ tuyến giáp.
    - Nhân lỏng (chứa dịch): Phải chọc hút hết dịch, sau đó chọc lại để xét nghiệm tế bào. Trong 50% trường hợp, các nang nước tự biến mất sau khi chọc hút dịch một vài lần. Các u nang thường là lành tính, nhưng nếu có kích thước lớn (đường kính trên 4 cm) thì nên phẫu thuật.
    Trong một số trường hợp, nhân tuyến giáp lành tính có thể tự thoái triển và nhỏ đi. Còn ở đa số bệnh nhân, các nhân này tiến triển rất chậm, khiến họ có thể chung sống hòa bình với nó, nhưng phải được giám sát đều đặn. Trừ những trường hợp được chẩn đoán nhầm, rất nhân lành tính chuyển thành ác tính. Việc điều trị phẫu thuật thường cho kết quả tốt nhưng không nên lạm dụng.
    Hiện nay, nhiều bệnh nhân u tuyến giáp tìm đến các ông lang và được điều trị bằng cách dán cao tại chỗ. Tuyệt đại đa số đã không khỏi bệnh, nhiều người còn bị loét và nhiễm trùng chỗ dán, nguy hiểm đến tính mạng.
    ThS Nguyễn Quang Bảy, Sức Khỏe & Đời Sống

3. 3 người đã cám ơn uttrot : Ẩn / Hiện tất cả

Member Linh Doan's Avatar
    Cám ơn
    340
    Được cám ơn 239/157 bài
    Thuốc
    3

Bạn có thể tham khảo thêm về bệnh ung thư tuyến giáp
    [Nội dung ẩn, đăng nhập để xem]
    [Nội dung ẩn, đăng nhập để xem]
    Lọ Hydrocortison chứa 100mg, dung môi 2ml, còn lọ 8ml tui chưa thấy à !? Nếu chỉ tiêm 2 lọ Hydrocortison 100mg thì chưa sợ mọc ria mép và rụng tóc đâu bạn. Bạn nên cần làm thêm các xét nghiệm máu đánh giá chức năng nội tiết của tuyến giáp để biết bạn đang trong tình trạng cường giáp hay nhược giáp, từ đó mới có hướng điều trị cụ thể và chế độ ăn có iod hay hạn chế iod.
    Theo tui được biết trong củ cải, bắp cải và nói chung trong các rau củ thuộc họ Cải (Brassica) có chất Goitrin hay Progoitrin có khả năng ức chế sự gắn iod vào Tyrosin => ngăn cản sự tạo ra các tiền chất của T3 và T4; trong vỏ sắn (khoai mì) có chứa các chất độc có gốc Thiocyanat ( -CNS), có thể gây bướu giáp nếu không được chế biến đúng cách khi ăn.

Linh Doan đã sửa vào 19-08-2010 lúc 03:44 PM.
    Health is happiness !

5. 2 người đã cám ơn Linh Doan : Ẩn / Hiện tất cả

Moderator Dr.Men's Avatar
    Cám ơn
    35
    Được cám ơn 86/54 bài

chào thanhxuan!
    a là bác sĩ lồng ngực chuyên về tuyến giáp, mình nghĩ bạn nên được tư vấn một cách cụ thể,nếu cần có thể add nick ym của mình redsea255 hoặc gọi cho mình theo số 0982255982.
    chúc bạn luôn mạnh khỏe

Thành viên mới vô ngã's Avatar
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 0/0 bài

Mặc định U nang giả chảy máu

Mình bị u nang giả chảy máu đã điều trị theo phương pháp chọc hút và uống thuốc thời gian là hơn 4 tháng nhưng vẫn không đỡ, mình muốn hỏi sau khi phẫu thuật cắt bỏ 2 thuỳ tuyến giáp ở cổ thì có bị ảnh hưởng gì đến sưcs khoe k, có phải uống thuốc tăng cường hoocmon tuyến giáp cả đời k?
    Mà mổ u tuyến giáp ở đâu tốt nhất?
    Bạn nào biết tư vấn giúp mình cái!
    Chân thành cảm ơn!

Cám ơn
    0
    Được cám ơn 0/0 bài

[Nội dung ẩn, đăng nhập để xem] [Nội dung ẩn, đăng nhập để xem] [Nội dung ẩn, đăng nhập để xem] [Nội dung ẩn, đăng nhập để xem]
    (LĐ) - Đây là phương pháp được BS Vũ Tu Thân - Trưởng khoa Khám BV An Bình phát triển và ứng dụng cho trên một ngàn bệnh nhân bị khối bướu ở cổ trên cả nước. Thay vì phải chịu phẫu thuật để cắt bỏ khối bướu ở cổ, nhiều bệnh nhân bướu cổ do nang tuyến giáp (buớu giáp chứa dịch), cường giáp nhân (bướu giáp nhân gây cường giáp) có thể hoàn toàn khỏi bệnh nhờ phương pháp tiêm ethanol (cồn tinh khiết). Đến nay, chưa phát hiện bất kỳ tai biến nào khi áp dụng phương pháp này. Trước đây, để điều trị dứt điểm nang tuyến giáp, chỉ có cách phẫu thuật. BS dùng kim rút hết dịch ra, lấy dịch đi xét nghiệm tế bào học. Nếu là ung thư (chiếm 5%-10%) thì phải phẫu thuật cắt bỏ nang giáp ngay. Trong trường hợp lành tính, bệnh nhân sẽ được theo dõi tiếp tục. Sau một thời gian hút dịch, nếu dịch tái tạo trở lại thì phải giải quyết bằng phẫu thuật. Điều đáng nói, phẫu thuật tuyến giáp thường gặp tai biến do dễ chạm vào dây thần kinh nằm ngay sau tuyến giáp, khiến bệnh nhân sau phẫu thuật khó ăn, khó nuốt, nói chuyện cũng khó khăn...

Được biết, ethanol được sử dụng để tiêm là cồn tuyệt đối, có độ tinh khiết là 95%-98%. Từ năm 1960, trên thế giới đã sử dụng cồn để điều trị các bệnh lý như nang gan, nang thận, ung thư gan, bướu tuyến cận giáp. Nhưng đến năm 1990, người ta mới áp dụng để điều trị các bệnh lý tuyến giáp. Đến năm 2006 thì phương pháp này được công nhận ở Hội Nội tiết Hoa Kỳ và Hội Nội tiết Châu Âu và hầu như được áp dụng trên khắp thế giới.

Khi áp dụng phương pháp này, với thủ thuật tiêm ethanol qua da, bệnh nhân tránh được các tai biến của phẫu thuật. Bước đầu, các BS sẽ dùng kim rút hết dịch trong nang, sau đó tiêm một mũi ethanol vào nang theo sự hướng dẫn của siêu âm dẫn đường. Liều lượng ethanol tiêm vào thuộc lượng dịch trong nang. Ethanol sẽ phá hủy tuyến giáp tạo dịch và ngăn ngừa nó phát triển.

Bệnh nhân chẳng những không phải dùng thuốc và phẫu thuật, mà còn tránh được các biến chứng nguy hiểm vì các mô lành của tuyến giáp vẫn được bảo tồn. Chưa kể thời gian điều trị rất ngắn, ít tốn kém. So với phương pháp phẫu thuật (kể cả phẫu thuật nội soi), phương pháp này hoàn toàn không để lại sẹo, mang tính thẩm mỹ cao và không tốn kém.

Theo BS Vũ Tu Thân - người triển khai thực hiện phương pháp này tại Việt Nam - cho biết, từ khi triển khai phương pháp này tại BV An Bình, đến nay hàng ngàn bệnh nhân đã được can thiệp nhưng chưa ghi nhận bất kỳ trường hợp tai biến nao

Cám ơn
    0
    Được cám ơn 0/0 bài

Mặc định U nang giả chảy máu

Cho mình hỏi bệnh U nang giả chảy máu có phải là một dạng bệnh biếu cổ k?

Moderator Dr.Men's Avatar
    Cám ơn
    35
    Được cám ơn 86/54 bài

Đúng rổi, u nang giả chảy máu, trước hết là bệnh bướu cổ, hay chính là bướu giáp, khí có 1 cái nàng ở thùy phải hay thùy trái của tuyến giáp thì đc gọi là nang thùy phải( thùy trái) tuyến giáp. 1 đôi khi có thể gặp tình trạng chảy máu trong nang hoặc viêm nhiễm trong nang gây đau vùng cổ, nhiều trường hợp đau cấp phải mổ cấp cứu có trì hoãn.

redsea255 at yahoo dot com dot vn

Thành viên mới Duccao's Avatar
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 0/0 bài

Bạn ơi cho mình hỏi, bị bệnh này có cần kiêng ăn gì không ,mình nghe các bác lớn tuổi mách nói, kiêng ăn đậu phụ, họ nhà đậu, rau bắp cải, tôm, rau muống, cà pháo, dưa.... Có đúng không

Thành viên mới khí công y đạo's Avatar
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 3/3 bài

Khà khà, bạn đã dùng thử cao khoai sọ lắp vào chưa( cách dùng của dân gian rất hiệu quả)

+ Tạo chủ đề mới

# Đăng bình luận qua Facebook