Diễn Đàn - [Hỏi] Hỏi về đau bụng do lạnh
Đọc và ngẫm: "Lễ vật lớn nhất của đời người là khoan dung. [Trích 14 điều răn của Phật] "
Chú ý: Các nội dung sai QUY ĐỊNHLuật chính tả sẽ bị XÓA
Nếu bạn đang gởi bài, hãy đọc qua bài này!
+ Tạo chủ đề mới
Đang hiện 1 đến 6 của 6

Chủ đề:
Hỏi về đau bụng do lạnh

Thành viên mới tmtung2001's Avatar
    Cám ơn
    6
    Được cám ơn 0/0 bài

Mặc định Hỏi về đau bụng do lạnh

Cho em hỏi về cơ chế triệu chứng của đau bụng do lạnh. Cơ chế của nó có liên quan gì tới giun ở đường tiêu hóa không ạ?

Xin cám ơn nhiều!
    tmtung2001 đã sửa vào 12-08-2010 lúc 02:33 PM.

Offline Quốc Bảo's Avatar
    Blog
    1
    Cám ơn
    578
    Được cám ơn 694/322 bài
    Thuốc
    3

Trích dẫn Nguyên văn bởi tmtung2001 [Nội dung ẩn, đăng nhập để xem]
    Cho em hỏi về cơ chế triệu chứng của đau bụng do lạnh. Cơ chế của nó có liên quan gì tới giun ở đường tiêu hóa không ạ?

Xin cám ơn nhiều!
    Trong y văn y học hiện đại tôi chưa được thấy khái niệm "đau bụng do lạnh", không biết bạn lấy khái niệm này từ đâu
    quoc bao dot net
    Vì lý do kỹ thuật phần còn lại của chữ ký nằm trên mặt sau của tờ giấy này.

Thành viên mới tmtung2001's Avatar
    Cám ơn
    6
    Được cám ơn 0/0 bài

Thực ra em cũng chưa từng thấy tài liệu nhắc đến thuật ngữ này một cách chính thức nên mới thắc mắc về vấn đề này (do không biết tìm ở đâu). Thực tế, em thấy hiện tượng đau bụng khi gặp lạnh là có thật, có thể có kèm theo đi ngoài.
    Ai biết, về vấn đề này (kể cả tên gọi) xin chỉ giúp em nhé.

Thành viên dinhluan's Avatar
    Cám ơn
    26
    Được cám ơn 76/41 bài

Đau bụng do lạnh có phải là khái niệm chuẩn mực hay chưa thì tôi không rõ nhưng theo tôi đau bụng ở đây là 1 triệu chứng của rối loạn tiêu hóa. Đó là do khi bạn để bụng bị nhiễm lạnh thì nhiệt độ trung tâm trong lòng ống tiêu hóa cũng giảm--> ảnh hưởng tới hoạt động chuyển hóa của các enzym và hệ vi khuẩn chí đường ruột--> thức ăn không được tiêu hóa 1 cách bình thường, sinh ra các sản phẩm độc--> kích thích niêm mạc ruột, rối loạn nhu động ruột--> đau bụng và tiêu chảy
    Linh Doan đã sửa vào 15-10-2010 lúc 10:44 AM. Lý do: Là khuẩn chí, không phải khuẩn trí.
    Đừng quan tâm tại sao mình gặp trở ngại-hãy quan tâm tới con đường vượt qua trở ngại đó
    -*QBQ*-
    Đại học y Hà nội

5. Có 1 người đã cám ơn dinhluan: Ẩn / Hiện tất cả

Moderator NgoaLong's Avatar
    Cám ơn
    51
    Được cám ơn 139/31 bài

[Nội dung ẩn, đăng nhập để xem]
    Bạn đọc qua bài này đi, trong đó có đoạn :

" - Phản xạ da – tạng là phản xạ phát sinh khi kích thích dathì phản ứng xuất hiện ở cơ quan nội tạng hoặc gây ra phản ứng ở các mạch máu, trên cơ sở phản xạ da tạng, người ta đã áp dụng phương pháp điều trị như chườm nóng hoặc lạnh ở da để chống đau ở các cơ quan nội tạng. Cơ chế của phản xạ tại chỗ như sau:
    Tại hạch thực vật có hai loại tế bào: tế bào bổ xung.
    DogelI và tế bào DogelII. tế bào DogelI là tế bào cảm giác, có sợi nhánh hướng về niêm mạc, da, cơ , nội tạngv.v...Chúng tiếp nhận các kích thích cơ học, hoá học, nhiệtv.v... Các sợi trục của tế bào DogelI truyền xung động đến tế bào DogelII (ở hạch thực vật). Từ tế bào DogolII, xung động được truyền theo sợi trục đến cơ quan bị chi phối và gây ra đáp ứng."

Mình nghĩ cơ chế đau bụng khi lạnh cũng na ná như phản xạ này.
    Chữ ký này đã tự động được thay thế vì chưa đúng quy định. Vui lòng cập nhật lại chữ ký!
    Hậu quả của việc không nhấn cám ơn!

7. Có 1 người đã cám ơn NgoaLong: Ẩn / Hiện tất cả

Thành viên mới miuxinh2805's Avatar
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 0/0 bài

Trích dẫn Nguyên văn bởi tmtung2001 [Nội dung ẩn, đăng nhập để xem]
    Thực ra em cũng chưa từng thấy tài liệu nhắc đến thuật ngữ này một cách chính thức nên mới thắc mắc về vấn đề này (do không biết tìm ở đâu). Thực tế, em thấy hiện tượng đau bụng khi gặp lạnh là có thật, có thể có kèm theo đi ngoài.
    Ai biết, về vấn đề này (kể cả tên gọi) xin chỉ giúp em nhé.
    hic,mình cũng bị như thế,nếu không may để lạnh bụng thì hầu như đều bị đi ngoài (gần như tiêu chảy),kể cả mùa hè cũng vậy.mình bị mấy năm rồi .hồi trước bố mình cũng bị,nhưng sau nó tự khỏi,hic,có người bảo là dị ứng thời tiết (k có chữa được).mình cũng k biết tại sao.mong mọi người giúp đỡ.

+ Tạo chủ đề mới

# Đăng bình luận qua Facebook