Diễn Đàn - [Hỏi] Chườm để hạ sốt ? - Trang 2
Đọc và ngẫm: "Thấy bệnh dễ chữa nói dối là khó chữa, dọa người ta sợ để lấy nhiều tiền, đó là tội lừa dối. [Trích 8 tội cần tránh - Lê Hữu Trác] "
Chú ý: Các nội dung sai QUY ĐỊNHLuật chính tả sẽ bị XÓA
Nếu bạn đang gởi bài, hãy đọc qua bài này!
+ Tạo chủ đề mới
Trang 2 trên 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Đang hiện 11 đến 19 của 19

Chủ đề:
Chườm để hạ sốt ?

Thành viên mới Đoan Nhã's Avatar
    Cám ơn
    5
    Được cám ơn 0/0 bài

Xin hỏi thêm về vấn đề này một chút.

Nếu tùy vào vị trí chườm thì để hạ sốt an toàn và không gây ra những hậu quả xấu (đặc biệt cho các đối tượng nhạy cảm như trẻ em hay người cao tuổi chẳng hạn), nên chườm ở đâu là tốt?

Moderator TrungNhi's Avatar
    Cám ơn
    47
    Được cám ơn 147/73 bài

Trích dẫn Nguyên văn bởi Đoan Nhã [Nội dung ẩn, đăng nhập để xem]
    Xin hỏi thêm về vấn đề này một chút.

Nếu tùy vào vị trí chườm thì để hạ sốt an toàn và không gây ra những hậu quả xấu (đặc biệt cho các đối tượng nhạy cảm như trẻ em hay người cao tuổi chẳng hạn), nên chườm ở đâu là tốt?
    Chườm ấm (hay mát) hạ sốt luôn là phương pháp hạ sốt an toàn. Vi trí chườm là nơi các mạch máu lớn, nhiều đi qua như: trán, nách, bẹn. Đôi khi cả tắm để hạ sốt cũng được sử dụng

Tukythanhhoa chấm com
    facebook chấm com/phongkhamnhi
    tph chấm vn

Thành viên mới hieubg's Avatar
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 0/0 bài

Mình cũng gặp truờng hợp như b. Theo mình chuờm mát thì hợp lý hơn. Chi luu y la nhiet do cua dung dich chuom khong duoc cao hon nhiet do co the qua 4 do .thong thuong thi chi chenh lech 3 do thui

Thành viên mới HaPhu's Avatar
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 0/0 bài

Theo như tớ nhớ thì chườm để hạ nhiệt trong trường hợp sốt nên chườm "mát", mát là mát so với nhiệt độ của cơ thể, với nhiệt độ đó (thấp hơn 2-3 độ) thì lượng nhiệt trên da sẽ được truyền ra ngoài 1 cách nhanh nhất, cứ chườm thì sẽ hạ đc sốt. Không nên chườm quá nóng (hơn nhiệt độ cơ thể) như vậy sẽ k thoát nhiệt và bn sẽ k hạ nhiệt đc. Không nên chườm lạnh (nhất là sử dụng nước đá) đôi khi có người nhầm tưởng là nóng gặp lạnh sẽ truyền nhiệt sang hạ nhiệt được cho bệnh nhân, nhưng thật ra chỉ hạ đc nhiệt độ ngoài da ngay lúc đó (thậm chí còn gây khó chịu cho bn do lạnh đột ngột) và mạch máu ngoại vi co lại, lượng nhiệt đc giữ trong máu k được có cơ hội truyền nhiệt ra bên ngoài hậu quả là bệnh nhân k giảm sốt đc. Ngoài chườm, ta phải cho bệnh nhân lới rộng, thoải mái quần áo, phòng thông thoáng nhưng tránh gió lùa. Dùng thuốc hạ sốt nếu nhiệt độ trên 38, 5 độ. K nên tắm, tắm sẽ gây viêm phổi đấy

Thành viên mới dr.hue's Avatar
    Cám ơn
    3
    Được cám ơn 5/5 bài

Nếu chưa đến mức phải sử dụng thuốc hạ sốt thì dùng chườm mát.Theo mình nếu các bạn cứ đo nhiệt độ của nước thì ko phải lúc nào cụng làm được mình thì :đã nói sủ dụng nước ấm thì bạn có thể thử bằng tay sao cho cảm giác "ấm' thui! Nên dùng khăn nhúng sau đó vắt bớt nước.Có thể dùng nhiều khăn một lúc để chườm vào bẹn, nách, trán.(mình thường cho dùng 5 cái lun)

Thành viên mới dr.hue's Avatar
    Cám ơn
    3
    Được cám ơn 5/5 bài

Trích dẫn Nguyên văn bởi TrungNhi [Nội dung ẩn, đăng nhập để xem]
    Chào bạn.

Nguyên tắc của chườm hạ sốt là dựa vào quá trình trao đổi nhiệt của vật lý. Nhiệt được truyền từ nơi có nhiệt độ cao đến nơi có nhiệt độ thấp. Như vậy thì quá trình truyền nhiệt này xảy ra càng mạnh khi chênh lệch nhiệt càng lớn. Tuy nhiên không thể áp dụng như vậy để chườm hạ sốt được vì lý do: Thân nhiệt khi thay đổi quá đột ngột dễ làm kích thích thần kinh và gây nên co giật, đặc biệt là ở trẻ nhỏ. Vấn đề co mạch chỉ đứng thứ 2 thôi vì chườm thường dùng tại các mạch lớn.
    Theo mình thì ko hẳn thế lí do là khi bạn dùng khăn lạnh thì co mạch lỗ chân lông sẻ co lại nên ko thể hạ sốt mà còn gây phản tác dụng , còn do chênh lệch nhiệt độ quá mạnh thì gây nên nguy cơ viêm nhiễm (viêm phổi..)

7. Có 1 người đã cám ơn dr.hue: Ẩn / Hiện tất cả

Thành viên mới fire_dragon1605's Avatar
    Cám ơn
    3
    Được cám ơn 0/0 bài

Theo mình thì chườm lạnh áp dụng phương thải nhiệt bằng cách truyền nhiệt nhưng chườm lạnh quá lại gây co mạnh dưới da làm giảm thải nhiệt ra bên ngoài, còn phương pháp chườm ấm thì kết hợp cả hai là thải nhiệt bằng truyền nhiệt và bốc hơi nước qua da, nước ấm sẽ giúp các mạch máu dưới da giãn ra giúp thải nhiệt tốt hơn... Kiến thức hạn hẹp mong các bạn chỉ giáo!

Thành viên mới drhiep's Avatar
    Cám ơn
    1
    Được cám ơn 0/0 bài

4h mới hạ sốt có khi bệnh nhi tử vong mất hic...

Thành viên mới maianh's Avatar
    Cám ơn
    5
    Được cám ơn 0/0 bài

Mình không học những lý thuyết truyền nhiệt mình cũng không pải là bác sĩ nhưng theo mình thấy người dân thường lấy khăn lạnh để trườm cho bệnh nhân sốt vào mùa hè và mùa đông thì dùng khăn ấm ấm trườm vào trán khoảng 30phút thân nhiệt của bệnh nhân trở lại mức nhiệt tương đối bình thường Ngoài ra còn có những loại chế phẩm để trườm lên trán khi bị sốt là nhưng miếng khăn ướt như :Aikido hoặc Cool hot ...Asuka..." Điều đó khẳng định trườm chỉ định của trườm khăn lạnh khi sốt là đúng.
    Mong các bạn cho thêm ý kiến cho phần tưởng trừng như đơn giản nhưng lại rất hữu hiệu khi bị sốt ...!

+ Tạo chủ đề mới

# Đăng bình luận qua Facebook