Diễn Đàn - Táo bón gây mất ngủ về đêm là bệnh gì?
Đọc và ngẫm: "Rượu nhạt uống lắm cũng say. Người khôn nói lắm dẫu hay cũng nhàm. [Ngạn ngữ Việt nam ] "
Chú ý: Các nội dung sai QUY ĐỊNHLuật chính tả sẽ bị XÓA
Nếu bạn đang gởi bài, hãy đọc qua bài này!
+ Tạo chủ đề mới
Đang hiện 1 đến 8 của 8

Chủ đề:
Táo bón gây mất ngủ về đêm là bệnh gì?

Thành viên mới PhamHuyBao0203's Avatar
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 0/0 bài

Mặc định Táo bón gây mất ngủ về đêm là bệnh gì?

Chào Bác Sĩ,

Ngày xưa hồi cấp 3, em hay bị đi cầu nhiều lần trong ngày, hễ ăn gì vô là đi ngay, phân không đặc cũng không lỏng, thường sền sệt, không có máu, không đau nhức. Ban đêm thường có cảm giác bị bón không ngủ được. (Đây là điều làm em khốn khổ nhất). Có một điểm lạ là mỗi khi bứt bí không ngủ được, em ăn vào chém cơm nguội thì triệu chứng giảm hẳn đi và lúc này có thể đi ngủ được.

Sau khi học xong cấp 3, lúc vào đại học, em có đi làm thêm ở quán cơm gần nhà trọ, công việc của em là giao hàng, mỗi ngày phải chạy ngược xuôi 4-5 tiếng để giao cơm (Đi bằng xe đạp hoặc đi bộ nếu giao gần đó). Không hiểu sao làm được chừng 1 tháng thì hết bệnh, hết hẳn 100% ko thấy tái phát nữa.

Sau này ra trường đi làm, công việc phải ngồi bàn giấy ngày 8-10 tiếng, làm được chừng 2 năm thì bệnh tái phát. Em đoán là do mình lười vận động, nên mỗi ngày đều bỏ ra 2 tiếng để tập thể dục, cụ thể là chạy bộ và đạp xe đạp bằng máy tập ở phòng gym (cho giống với công việc em làm ở quán cơm trước đây). Nhưng em đã tập cả năm nay mà vẫn không thấy hết.

Em đi khám phòng mạch tư gần nhà, vị bác sĩ này đặt ống nghe vào bụng em và sau đó kết luận là ruột em ít "kém hoạt động", ông ta nói là từ nay em phải giảm ăn lại, đặc biệt là tránh xa các thức ăn/uống có nhiều dầu mỡ và đường (vì khi thử máu thì thấy đường huyết hơi cao).

Em vốn đã quen ăn các món dầu mỡ + đường nên nhất thời rất khó bỏ. Bs cho em một loại thuốc tên là "Psyllium Husk", đây là thuốc chiết xuất từ rau, giúp cơ thể CHẬM hấp thụ đường + mỡ.

Em đã thử uống cả tháng nay, đồng thời giảm lượng thức ăn đường/mỡ hàng ngày xuống 50% so với trước đây, nhưng chỉ thấy giảm 5-10% chứ ko hết hẳn.

Giờ em lo quá. Bị mất ngủ khiến công việc của em bị ảnh hưởng nặng.

Theo bác sĩ thì em có nên đi thẳng lên bệnh viện thành phố để soi ruột?

Cám ơn bác sĩ.

PhamHuyBao0203 đã sửa vào 11-05-2017 lúc 09:21 PM. Lý do: Theo yêu cầu bác sĩ.

Thành viên Bs Vui Cười's Avatar
    Cám ơn
    57
    Được cám ơn 213/130 bài

Trích dẫn Nguyên văn bởi PhamHuyBao0203 [Nội dung ẩn, đăng nhập để xem]
    Chào Bác Sĩ,

Ngày xưa hồi cấp 3, em hay bị đi cầu nhiều lần trong ngày, đhễ ăn gì vô là đi ngay, phân không đặc cũng không lỏng, thường là sền sệt, bên đêm thường có cảm giác bị bón không ngủ được. (Đây là điều làm em khốn khổ nhất)

Sau khi học xong cấp 3, lúc vào đại học, em có đi làm thêm ở quán cơm gần nhà trọ, công việc của em là giao hàng, mỗi ngày phải chạy ngược xuôi 4-5 tiếng để giao cơm (Đi bằng xe đạp hoặc đi bộ nếu giao gần đó). Không hiểu sao làm được chừng 1 tháng thì hết bệnh, hết hẳn 100% ko thấy tái phát nữa.

Sau này ra trường đi làm, công việc phải ngồi bàn giấy ngày 8-10 tiếng, làm được chừng 2 năm thì bệnh tái phát. Em đoán là do mình lười vận động, nên mỗi ngày đều bỏ ra 2 tiếng để tập thể dục, cụ thể là chạy bộ và đạp xe đạp bằng máy tập ở phòng gym (cho giống với công việc em làm ở quán cơm trước đây). Nhưng em đã tập cả năm nay mà vẫn không thấy hết.

Em đi khám phòng mạch tư gần nhà, vị bác sĩ này đặt ống nghe vào bụng em và sau đó kết luận là ruột em ít "kém hoạt động", ông ta nói là từ nay em phải giảm ăn lại, đặc biệt là tránh xa các thức ăn/uống có nhiều dầu mỡ và đường (vì khi thử máu thì thấy đường huyết hơi cao).

Em vốn đã quen ăn các món dầu mỡ + đường nên nhất thời rất khó bỏ. Bs cho em một loại thuốc tên là "Psyllium Husk", đây là thuốc chiết xuất từ rau, giúp cơ thể CHẬM hấp thụ đường + mỡ.

Em đã thử uống cả tháng nay, đồng thời giảm lượng thức ăn đường/mỡ hàng ngày xuống 50% so với trước đây, nhưng chỉ thấy giảm 5-10% chứ ko hết hẳn.

Giờ em lo quá. Bị mất ngủ khiến công việc của em bị ảnh hưởng nặng.

Theo bác sĩ thì em có nên đi thẳng lên bệnh viện thành phố để soi ruột?

Cám ơn bác sĩ.
    Vui lòng đọc và viết lại câu hỏi.

Cười lên đi, mỗi khi té ngã, mỗi khi bệnh đau.
    Để đứng lên, vượt qua và thấy ta hạnh phúc.
    Liên lạc: 093 2 922 016

Cám ơn
    0
    Được cám ơn 0/0 bài

Em đã chỉnh sửa lại. Cám ơn bác sĩ.

Cám ơn
    57
    Được cám ơn 213/130 bài

Tình trạng hiện nay: - Mất ngủ do thường có cảm giác muốn đi ngoài; nhưng khi đi thì không có, không được việc?
    Bạn nên kể rỏ cảm giác hiện nay; và mất ngủ là do cứ muốn đi ngoài (?) và đi thì không được gì - Phải vậy không?

Cám ơn
    0
    Được cám ơn 0/0 bài

Đúng rồi bác sĩ.

Có điểm lạ là là mỗi khi bứt bí không ngủ được, em ăn vào 1-2 chém cơm nguội thì triệu chứng giảm hẳn đi khoảng 80% và lúc này có thể đi ngủ được.

Cách thứ hai là em mua sữa tươi nốc vào 4-5 lon thì sau đó đi cầu được (tiêu chảy), sau đó ko cảm thấy buồn đi nữa, và có thể đi ngủ được. Nhưng cách này em ít khi áp dụng, vì sau khi ngủ dậy, nguyên ngày hôm sau toàn bị đau bụng liên tục.

Cả hai cách đều chỉ có hiệu ứng tạm thời. Mỗi đêm lại tái phát giống vậy, ko khỏi hẳn được.

Banned Binhan2016's Avatar
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 0/0 bài

Mình một thời gian cũng có dấu hiệu như vậy sau thời gian điều trị cũng hết dần.

Cám ơn
    0
    Được cám ơn 0/0 bài

Bạn điều trị như thế nào, có thể chia sẽ cho mình được không?

Cám ơn
    57
    Được cám ơn 213/130 bài

Triệu chứng

Các triệu chứng thay đổi khác nhau ở mỗi bệnh nhân và có thể thay đổi theo thời gian. Mỗi triệu chứng có thể gặp riêng lẻ trong các triệu chứng rối loạn chức năng ruột khác. Trong các triệu chứng, người ta phân ra các thể loại lớn:

Các triệu chứng về tiêu hóa: Đau bụng hoặc bụng khó chịu.

Đau là triệu chứng chủ yếu của hội chứng ruột kích thích, có khi đau khiến bệnh nhân phải thức dậy khi đang ngủ. Đau tăng khi bệnh nhân thấy căng thẳng hoặc mệt nhọc, giảm đau khi nghỉ ngơi.

Khó chịu là cảm giác nặng bụng, thậm chí có cảm giác có khối đá đè trong bụng. Đau và khó chịu sẽ bớt khi đại tiện, trung tiện được và tăng lên khi bị táo bón.

Chướng bụng: rất thường gặp, đôi khi lại đứng hàng đầu. Lúc ngủ dậy thì không bị, nhưng trong ngày tăng dần lên.

Rối loạn chuyển vận ruột: biểu hiện bằng số lần đi cầu, thay đổi mật độ và hình dạng của phân như tiêu chảy hoặc táo bón. Hội chứng ruột kích thích thể tiêu chảy ít gặp hơn thể táo bón. Rối loạn chuyển vận ruột có thể ảnh hưởng đến cách thức đi ngoài: mót rặn, đau nhẹ hậu môn, phân có nhày mũi, són phân.

Các triệu chứng tiêu hóa ở cao: Trào ngược dạ dày thực quản: cảm giác nóng ở thượng vị, buồn nôn, nuốt khó, cảm giác có cục vướng ở họng hoặc đau ngực không do bệnh tim.

Các dấu hiệu không phải tiêu hóa phối hợp: Bệnh nhân có thể có các triệu chứng ngoài tiêu hóa rất khác nhau.

Đái khó, rối loạn về phụ khoa, đau nhức đầu, đau lưng, mệt mỏi, khó ngủ, đau cơ. Mệt mỏi hay gặp nhất và gây trở ngại nhất.

Các triệu chứng về tâm lý rất hay gặp ở bệnh nhân có hội chứng ruột kích thích, thường là trạng thái suy sụp, lo lắng đôi khi còn hơn là người có bệnh thực thể.

Điều trị
    Phần lớn trường hợp mắc hội chứng ruột kích thích không có khả năng điều trị khỏi hoàn toàn; Chưa có một thuốc đơn độc nào có hiệu quả duy nhất với hội chứng ruột kích thích; Điều trị theo triệu chứng nổi trội là hợp lý và hữu ích.

Để giảm các triệu chứng, bệnh nhân cần thực hiện chế độ vệ sinh ăn uống. Cần chú ý các thức ăn làm bệnh tăng như: cà phê, bia, chất xơ, các chế phẩm từ sữa, ăn uống thái quá, nhiều chất béo, tránh sinh hoạt làm việc căng thẳng. Ngoài ra, thuốc nhuận tràng đôi khi cũng làm tăng triệu chứng.

Trong nhiều trường hợp nếu chỉ dùng biện pháp vệ sinh, chế độ ăn uống thôi thì không đủ. Cần phải điều trị bằng thuốc, tùy vào triệu chứng nổi trội và nên phối hợp các thuốc. Cụ thể như sau:

Thuốc chống tiêu chảy: Loperamid (inodium) là một opioid, không qua hàng rào máu não, làm giảm nhu động ruột. Viên 2mg, 1-2viên x 2-3 lần/ngày.

Diphenoxylate (diarsed), viên có chứa diphenoxylate và atropine, điều trị tăng vận động ruột.

Thuốc chống táo bón: Forlax gói 10g. Cisapride cũng có khả năng làm tăng vận động chuyển ruột.

Thuốc chống đau: Nếu đau là triệu chứng nổi trội thì có thể dùng các thuốc chống co thắt, kháng cholin, các thuốc chống trầm cảm, an thần, các thuốc ức chế kênh calci, các thuốc điều chỉnh ngưỡng đau.

Đau sau ăn: dicyclomine, dicycloverine (kremil-S); chống co thắt uống spasmaverine; thuốc kháng cholinergic; pinaverium (dicetel), thuốc đối kháng Ca ở dạ dày – ruột, trimebutine (debridat); nospa viên; mebeverine (dupastaline), một dẫn chất của papaverine.

LƯU Ý: Nên khám BS Chuyên khoa, để có lời khuyên chuẩn mực, trước khi dùng các thuốc kê ở trên.

+ Tạo chủ đề mới

# Đăng bình luận qua Facebook