Diễn Đàn - Da liễu BỆNH NGỨA BÌU, CHÀM BÌU.
Đọc và ngẫm: "Bi ai lớn nhất của đời người là ghen tị. [Trích 14 điều răn của Phật] "
Chú ý: Các nội dung sai QUY ĐỊNHLuật chính tả sẽ bị XÓA
Nếu bạn đang gởi bài, hãy đọc qua bài này!
+ Tạo chủ đề mới
Đang hiện 1 đến 2 của 2

Chủ đề:
Da liễu BỆNH NGỨA BÌU, CHÀM BÌU.

Người quét lá LUONGYVIET's Avatar
    Cám ơn
    224
    Được cám ơn 959/621 bài

Mặc định Da liễu BỆNH NGỨA BÌU, CHÀM BÌU.

BỆNH NGỨA BÌU, CHÀM BÌU

Một bạn nam mới 19 tuổi có dấu hiệu ngứa ở bìu lâu ngày không khỏi, lo sợ có vấn đề liên quan tới sinh sản, bạn có gửi thư tới Trung tâm chăm sóc sức khoẻ sinh sản tại... ...... Chia sẻ:

Em không rõ mình bị viêm nhiễm hay gì đó nhưng em bị ngứa ở bìu rất nhiều, có cả những mụn nhỏ li ti nữa. Em đã dùng nhiều loại thuốc mà không thấy khỏi. Có đỡ được vài ngày lại thấy ngứa trở lại, ngứa nhiều vào ban đêm khiến em rất khó ngủ. Em muốn hỏi bác sĩ nguyên nhân do đâu lại bị ngứa ở bìu?

Ngoài trường hợp của bạn nam này thì cũng có một vài lá thư khác gửi tới Trung tâm trong thời gian gần đây chia sẽ về vấn đề ngứa ở bìu và hỏi về nguyên nhân, cách khắc phục.

Nguyên nhân ngứa ở bìu thì có nhiều. Các bạn khi muốn hỏi hoặc tư vấn thì nên mô tả thật kỹ triệu chứng để các bác sĩ chẩn đoán chính xác. Ở trường hợp bạn nam trên, do không miêu tả cụ thể nên chúng tôi không thể nói chính xác bạn bị bệnh gì.
    Đối với nam giới ngứa ở bìu, bìu xuất hiện những mụn nước nhỏ không phải hiếm gặp. Vì bìu là vùng da nhạy cảm nên nếu người bệnh cũng thường hay ngại đi gặp bác sĩ. Nhưng nếu ngứa nhiều và kéo dài hẳn sẽ khiến các bạn rất khó chịu.

Thông thường ngứa ở bìu có thể là do nam giới gặp phải một trong số những trường hợp sau đây:

Thứ nhất là bệnh chàm, tổn thương xuất hiện ở bìu nên gọi là chàm bìu. Ở trường hợp này, bạn dễ dàng thấy các mụn nước nhỏ, mọc thành đám và thấy rất ngứa. Khi gãi có thể khiến mụn nước vỡ gây khó chịu, có thi xuất hiện mụn mủ. Nhưng cũng có bệnh nhân thấy da vùng thương tổn ngứa, thô ráp da sẫm màu và cứng hơn bình thường. Bệnh thường xảy ra làm nhiều đợt, có những đợt thoáng qua khiến người bệnh chủ quan, cứ nghĩ mình đã khỏi bệnh rồi. Bệnh này cũng rất dễ tái phát cho nên cần đề phòng.

Thứ hai là nấm. Nấm ở da rất phổ biến có thể mọc ở đìu, bẹn, bìu, vùng mu… Bệnh nhân sẽ thấy ngứa rất nhiều, nhất là những khi vận động, ra nhiều mồ hôi. Tổn thương do nấm thường là những mảng da màu đỏ, những mụn nước nhỏ bao quanh bên ngoài…

Ngoài ra, nguyên nhân thứ 3 có thể xảy ra là do bạn ăn uống thiếu chất, làm việc nặng nhiều, ra mồ hôi trong khi lại không vệ sinh sạch dễ gây viêm nhiễm vùng bìu.
    Vì da vùng bìu mỏng và nhạy cảm, lại có liên quan tới sức khoẻ sinh sản của nam giới. Vì vậy, để tránh xảy ra những ảnh hưởng xấu, các bạn khi có dấu hiệu ngứa nhiều ở bìu thì nên đi khám chuyên khoa để tìm ra nguyên nhân và có hướng khắc phục. Không nên dùng thuốc linh tinh khi chưa được khám cụ thể.

Nếu không kịp thời can thiệp tổn thương có thể dẫn tới nhiễm trùng, lan rộng tới những vùng gần đó. Nêú bệnh chuyển sang mãn tính thì sẽ rất phiền toái, chữa trị cũng sẽ phức tạp hơn nhiều.

Nguồn: suckhoesinhsan.org

Email và FB: LUONGYVIET@YAHOO.COM
    Hỗ trợ chống Di căn sau Phẫu thuật:
    Ung Bướu bằng Đông Nam Dược.
    Nam - Nữ Khoa và Hiếm muộn.

Thành viên Bs Vui Cười's Avatar
    Cám ơn
    59
    Được cám ơn 213/130 bài

Vui lòng tham khảo thêm:

[Nội dung ẩn, đăng nhập để xem]

Cười lên đi, mỗi khi té ngã, mỗi khi bệnh đau.
    Để đứng lên, vượt qua và thấy ta hạnh phúc.
    Liên lạc: 093 2 922 016

+ Tạo chủ đề mới

# Đăng bình luận qua Facebook