Diễn Đàn - Màng trinh và cấu tạo của màng trinh.
Đọc và ngẫm: "Thấy bệnh dễ chữa nói dối là khó chữa, dọa người ta sợ để lấy nhiều tiền, đó là tội lừa dối. [Trích 8 tội cần tránh - Lê Hữu Trác] "
Chú ý: Các nội dung sai QUY ĐỊNHLuật chính tả sẽ bị XÓA
Nếu bạn đang gởi bài, hãy đọc qua bài này!
+ Tạo chủ đề mới
Đang hiện 1 đến 3 của 3

Chủ đề:
Màng trinh và cấu tạo của màng trinh.

Thành viên Bs Vui Cười's Avatar
    Cám ơn
    59
    Được cám ơn 215/132 bài

Mặc định Màng trinh và cấu tạo của màng trinh.

Màng trinh là thứ được nhiều đối tượng trong xã hội quan tâm đến. Dưới đây chúng tôi sẽ đưa ra những thông tin cụ thể để giúp bạn tìm hiểu về màng trinh của phụ nữ.
    Cấu tạo màng trinh

Nhiều người (đặc biệt là các nam giới độ tuổi 18 -27 chưa lập gia đình hay quan hệ tình dục) thường đặt câu hỏi: vị trí màng trinh ở đâu? Cấu tạo và hình dạng màng trinh như thế nào, chúng tôi xin giải đáp như sau: Màng trinh phụ nữ là 1 màng mỏng nằm phía trong âm đạo, cách âm đạo từ 2-3 cm, có màu hồng nhạt. Người ta thường nói màng trinh rất mỏng và dễ bị tổn thương (rách màng trinh, khi quan hệ lần đầu hay va chạm) nhưng theo bác sĩ Nguyễn Hoài Phong, tùy theo cấu tạo của màng trinh mà có thể bị rách dễ hay khó. Thậm chí có những màng trinh rất dày, gây khó khăn trong lần quan hệ đầu, cũng có trường hợp phải lần thứ 2, 3 màng trinh mới bị rách. Trong lần đầu tiên quan hệ, màng trinh thường bị rách ra, và chảy 1 chút máu.
    Hình ảnh màng trinh

Đây là điều gây tò mò trong rất nhiều bạn trẻ, các bạn có thể tham khảo một vài hình ảnh của màng trinh dưới đây. Màng trinh có thể thấy bằng mắt thường. Dưới đây là hình ảnh của những loại màng trinh phổ biến.

Ngoài ra một số bạn nam thường muốn kiểm tra bạn gái mình còn trinh hay không, chỉ đơn giản nhìn vào, nếu người phụ nữ đã quan hệ bạn có thể nhìn sâu vào trong âm đạo, còn nếu người nào vẫn còn trinh tiết, màng trinh sẽ chắn trc cửa.
    Màng trinh bị rách và câu chuyện vá màng trinh

Trong lần quan hệ đầu tiên, thông thường màng trinh sẽ bị rách. Cảm giác phụ nữ sẽ đau, cái này là 1 điều khá chắc chắn. Tùy theo cấu tạo màng trinh cũng như sự khéo léo vuốt ve của người đàn ông sẽ khiến cảm giác đau ở những cung bậc khác nhau.
    Có nên vá màng trinh không? Câu trả lời là không. Mặc dù với những tiến bộ nhất định về khoa học, màng trinh có thể vá lại dễ dàng với mức giá chỉ trên dưới mười triệu đồng. Nhưng xin vui lòng đừng nhầm lẫn nó với trinh tiết, đó mới là thứ quan trọng. Thứ bạn có thể vá chỉ là cái màng sinh học mà thôi.

Cười lên đi, mỗi khi té ngã, mỗi khi bệnh đau.
    Để đứng lên, vượt qua và thấy ta hạnh phúc.
    Liên lạc: 093 2 922 016

2. Có 1 người đã cám ơn Bs Vui Cười: Ẩn / Hiện tất cả

Thành viên mới Anhkieu's Avatar
    Cám ơn
    7
    Được cám ơn 0/0 bài

Đây rồi chủ đề mình đang tìm kiếm, Bác sỹ cho em hỏi là có trường hợp tuy là lần đầu quan hệ nhưng màng trinh không rách và không có hiện tượng của lần đầu phải không ạ?

Thành viên Bs Vui Cười's Avatar
    Cám ơn
    59
    Được cám ơn 215/132 bài

Trích dẫn Nguyên văn bởi Anhkieu [Nội dung ẩn, đăng nhập để xem]
    Đây rồi chủ đề mình đang tìm kiếm, Bác sỹ cho em hỏi là có trường hợp tuy là lần đầu quan hệ nhưng màng trinh không rách và không có hiện tượng của lần đầu phải không ạ?
    Vui lòng tham khảo:

Màng trinh có khi nào rách đến vài lần?

Màng trinh là một tấm màng ngăn ngay cửa âm đạo và sau lần quan hệ đầu tiên thường bị rách.

Thế nhưng, ít người đã biết vẫn còn vô số điều bất ngờ từ lớp màng mỏng này! Màng trinh là một màng chắn ngăn cửa mình với âm đạo. Cấu tạo của màng này cả hai mặt trong và ngoài đều là niêm mạc, ở giữa thường có nhiều lỗ nhỏ hoặc một lỗ lớn hình dạng khác nhau khi tròn, khi lưỡi cưa, khi hình lá. Lỗ này để máu kinh và các chất nhờn có lối thoát hàng tháng.

Thông thường thì kết cấu màng trinh của chị em không phải ai cũng như ai, và sau một hay vài lần quan hệ vợ chồng, cái màng này sớm muộn cũng bị rách - đánh dấu một giai đoạn quan trọng trong cuộc đời người phụ nữ. Dấu hiệu màng trinh bị rách khi quan hệ có thể là có một chút máu màu đỏ tươi nhưng sẽ hết ngay sau đó.

Nhưng có những chị em không may mắn, đó là dù màng trinh đã bị rách nhưng không phải chỉ có một chút máu tươi mà chảy máu kéo dài đến vài ngày, biểu hiện giống như nguyệt san nhưng không phải nguyệt san.

Máu sẽ chuyển từ đỏ tươi sang đỏ đậm và rất khó xác định chính xác máu sẽ chảy ra trong bao lâu. Thậm chí, có những người còn bị chảy máu trong những lần quan hệ sau đó.

Hiện tượng thấy có máu trong những lần “giao ban” sau lần đầu tiên rách màng trinh cũng có thể là biểu hiện bình thường. Bởi rất có thể đó là loại màng trinh dày, thời điểm màng trinh bị rách là khi người phụ nữ đã khá nhiều tuổi nên màng trinh cũng khó giãn hơn, khi quan hệ sẽ bị đau nhiều, màng trinh bị rách tới chân, và có khi quan hệ lần 2, lần 3 vẫn thấy ra máu nhưng ít hơn.

Tuy nhiên, ở những lần quan hệ sau, máu sẽ trộn lẫn với tinh dịch nên có mùi tanh, có khi có mùi hôi hôi nếu đã bắt đầu nhiễm trùng, khác hẳn với lần chảy máu đầu tiên.

Chị em cần chú ý nếu máu chảy ra có màu đậm chứ không tươi sáng thì rất có thể đó là chảy máu từ cổ tử cung hoặc thậm chí chảy máu từ dạ con. Đây không phải là dấu hiệu bình thường, vậy nên chị em cần cẩn trọng và cần đến khám bác sĩ càng sớm càng tốt.

Cũng có khi màng trinh bị rách nhưng vẫn tòng teng một dải niêm mạc ở cửa mình khiến chị em cảm thấy đau mỗi lần quan hệ. Cách tốt nhất chị em nên đến bác sĩ để cắt bỏ đi cho gọn gàng và đỡ đau.

Khi gặp các trường hợp sau, chị em nhất quyết không được coi thường mà phải đến khám bác sĩ để kịp thời được điều trị:

- Chảy máu rất nhiều, thậm chí nhiều hơn cả những ngày đầu của kì nguyệt san, có khi thấm hết cả tampon hoặc bằng vệ sinh.

- Chảy máu liên tục trong vài ngày mà không có dấu hiệu thuyên giảm

- Không cảm thấy đỡ đau hơn sau lần quan hệ rách màng trinh

- Khi chị em cảm thấy có điều bất ổn với bộ phận “kín” của mình.

- Chảy máu trong những lần quan hệ tiếp theo hoặc sau mỗi lần đạt cực khoái.

Theo Thu Hương
    AFamily

Bs Vui Cười đã sửa vào 13-01-2017 lúc 07:15 AM.

+ Tạo chủ đề mới

# Đăng bình luận qua Facebook