Diễn Đàn - [Hỏi] Suy thận mãn và triệu chứng thiếu máu .
Đọc và ngẫm: "Thấy bệnh dễ chữa nói dối là khó chữa, dọa người ta sợ để lấy nhiều tiền, đó là tội lừa dối. [Trích 8 tội cần tránh - Lê Hữu Trác] "
Chú ý: Các nội dung sai QUY ĐỊNHLuật chính tả sẽ bị XÓA
Nếu bạn đang gởi bài, hãy đọc qua bài này!
+ Tạo chủ đề mới
Đang hiện 1 đến 4 của 4

Chủ đề:
Suy thận mãn và triệu chứng thiếu máu .

Thành viên mới coffee_love_clan's Avatar
    Cám ơn
    1
    Được cám ơn 0/0 bài

Mặc định Suy thận mãn và triệu chứng thiếu máu .

Thiếu máu là một triệu chứng quan trọng trong biểu hiện mức độ suy thận . Nhưng cơ chế của thiếu máu trong suy thận thì em chưa nắm rõ lắm . Theo em , trong suy thận mãn , chức năng nội ngoại tiết của thận bị suy giảm sẽ ảnh hưởng đến hồng cầu máu . Anh chị nào hiểu rõ về cơ chế gây thiếu máu giải thích hộ em .

Dr.2T

Thành viên Dr.Sonmon's Avatar
    Cám ơn
    4
    Được cám ơn 61/29 bài

Như bạn biết Erythropoietin được tổng hợp ở gan và thận, trong đó hơn 90% được sản xuất ở thận tại các tế bào quanh ống thận. Thận phải tổng hợp khoảng 2-3 U/ kg/ ngày. EPO có tác động kích thích vào khâu biệt hóa hồng cầu từ tế bào tiền sinh hồng cầu và mạnh nhất là tế bào tiền hồng cầu non. Ở bệnh nhân suy thận mạn do có tổn thương nhu mô thận mạn tính nên thận không có khả năng sản xuất đủ lượng EPO cần thiết. Vì vậy tủy xương vẫn đảm bảo chức năng nhưng thiếu EPO thì tế bào sinh huyết đa năng sẽ không được biệt hóa thành hồng cầu trưởng thành. Một phần nữa do thiếu máu là do nhiễm độc trong suy thận nên ức chế tủy xương và giảm đời sống của hồng cầu.

3. 3 người đã cám ơn Dr.Sonmon : Ẩn / Hiện tất cả

Thành viên mới coffee_love_clan's Avatar
    Cám ơn
    1
    Được cám ơn 0/0 bài

Nhiễm độc ở đây có phải là giảm chức năng ngoại tiết của thận ,nồng độ urê, creatinin, acid uric và các sản phẩm của quá trình dị hóa protein trong máu tăng.

Thành viên Dr.Sonmon's Avatar
    Cám ơn
    4
    Được cám ơn 61/29 bài

Chính xác hơn là ure và tăng các thành phần nitơ phi protein trong máu bạn à.

6. 2 người đã cám ơn Dr.Sonmon : Ẩn / Hiện tất cả

+ Tạo chủ đề mới

# Đăng bình luận qua Facebook