Diễn Đàn - [Hỏi] Điều trị huyết áp thấp
Đọc và ngẫm: "Thấy bệnh dễ chữa nói dối là khó chữa, dọa người ta sợ để lấy nhiều tiền, đó là tội lừa dối. [Trích 8 tội cần tránh - Lê Hữu Trác] "
Chú ý: Các nội dung sai QUY ĐỊNHLuật chính tả sẽ bị XÓA
Nếu bạn đang gởi bài, hãy đọc qua bài này!
+ Tạo chủ đề mới
Trang 1 trên 4 123 ... CuốiCuối
Đang hiện 1 đến 10 của 33

Chủ đề:
Điều trị huyết áp thấp

Thành viên Trung_My1's Avatar
    Cám ơn
    13
    Được cám ơn 3/3 bài

Question Điều trị huyết áp thấp

Chào cả nhà
    Cho mình hỏi, dạo gần đây mình hay bị choáng váng và bị hoa mắt mỗi khi ngồi lâu đứng lên.
    Mình được 1 người Cô am hiểu về sức khỏe bảo mình bị huyết áp.
    Vậy có đúng không ạ? Và hướng điều trị như thế nào ạ?
    Mọi người giúp mình với.

Thành viên Nguyen Hoai Nam's Avatar
    Cám ơn
    90
    Được cám ơn 16/12 bài

Tôi cũng có vài lần bị giống bạn, thấy cả trời đất quay vòng trong khoảng 5 phút sau khi đột ngột đứng dậy hay xoay đầu qua. Nhưng nó sẽ tự hết nếu đây chỉ là thiếu máu não (do huyết áp hơi thấp). Bạn chỉ cần ăn nhiều thịt hơn 1 tí, nghỉ ngơi nhiều hơn 1 tí, thư giản nhiều hơn tí là sẽ khỏe lại ngay. Đừng uống nước qua nhiều nhá, trính trung bình 500ml/10kg cân nặng thôi, ngày uống khoảng 2,5 --> 3 lít. Nhớ đảm bảo trái cây để đủ vitamin nhé.
    Thân !

Offline Quốc Bảo's Avatar
    Cám ơn
    617
    Được cám ơn 813/366 bài
    Thuốc
    3

Trích dẫn Nguyên văn bởi Trung_My1 [Nội dung ẩn, đăng nhập để xem]
    Chào cả nhà
    Cho mình hỏi, dạo gần đây mình hay bị choáng váng và bị hoa mắt mỗi khi ngồi lâu đứng lên .
    Mình được 1 người Cô am hiểu về sức khỏe bảo mình bị huyết áp .
    Mọi người giúp mình với .
    Bạn nên đi khám kiểm tra huyết áp thì sẽ biết là có bị huyết áp thấp không, và nếu bị thì sẽ được bác sĩ tư vấn và điều trị, không nên nghe người này bảo người kia bảo nhé! .

quoc bao dot net
    Vì lý do kỹ thuật phần còn lại của chữ ký nằm trên mặt sau của tờ giấy này.

Thành viên mới Quanglong's Avatar
    Cám ơn
    7
    Được cám ơn 3/3 bài

Bạn đi khám hoặc nếu cô bạn có đo được huyết áp thì nhờ cô kiểm tra cho. Đang ngồi mà đột nhiên đứng dậy thấy chóng mặt thì chắc là có thể bị thiếu máu đó. Ngày trước dậy thì mình cũng hay bị thế, bác sĩ nói là do thiếu máu.

5. Có 1 người đã cám ơn Quanglong: Ẩn / Hiện tất cả

Người quét lá LUONGYVIET's Avatar
    Cám ơn
    224
    Được cám ơn 957/619 bài

Mặc định Hiểu đúng để điều trị đúng bệnh huyết áp thấp.

Hiểu đúng để điều trị đúng bệnh huyết áp thấp
    Huyết áp thấp là vấn đề sức khỏe ngày càng phổ biến trong cộng đồng nhưng ít được quan tâm. Có rất nhiều người nhầm lẫn giữa huyết áp thấp mạn tính với một số bệnh lý khác. Những quan niệm sai lầm sẽ dẫn đến lựa chọn những phương pháp điều trị không hiệu quả.

Huyết áp thấp được nhận biết dựa trên những biểu hiện nào?

Huyết áp thấp là chỉ số huyết áp đo được thấp hơn 90/60 mmHg kèm theo các triệu chứng mệt mỏi, ngủ gà, sợ lạnh, đau đầu, hoa mắt, chóng mặt nặng hơn là choáng váng, ngất xỉu… những dấu hiệu dễ nhận biết của căn bệnh này. Phụ nữ và người già là đối tượng bị huyết áp thấp cao nhất.

Huyết áp thấp dễ bị tái phát?

Đúng. Huyết áp thấp nếu không được điều trị tận gốc sẽ tiến triển nặng hơn và rất dễ tái phát. Một vài giải pháp tạm thời như uống nước đường, trà gừng, cà phê… chỉ cải thiện triệu chứng nhưng không đem lại hiệu quả lâu dài.

Huyết áp thấp có thể gây tổn thương não?

Đúng. Nếu chỉ số huyết áp thấp nhưng huyết áp tối đa còn trên 80 mmHg thì tuần hoàn não vẫn bình thường nhờ mạch não dãn ra để thích nghi. Do đó, người bệnh lúc đầu thấy hoa mắt chóng mặt nhưng sau khi nghỉ ngơi 15-20 phút thì thấy dễ chịu hơn, mặc dù chỉ số huyết áp vẫn không tăng lên. Khi chỉ số huyết áp tối đa thấp hơn nữa thì xuất hiện những cơn tụt huyết áp do thiếu máu não trầm trọng, có thể gây tổn thương não tạm thời hay vĩnh viễn. Bên cạnh đó huyết áp thấp còn gây ra một số biến chứng nguy hiểm ở tim, thận…

Điều trị huyết áp thấp như thế nào để có hiệu quả tốt nhất?

Muốn điều trị huyết áp thấp có hiệu quả cần phải tác động vào căn nguyên gây bệnh. Theo các chuyên gia y tế, huyết áp thấp do một số nguyên nhân như: do giảm áp lực bơm máu dẫn đến thiếu o xy và dinh dưỡng tới não và một số cơ quan trong cơ thể, hoặc do thiếu máu, dinh dưỡng kém…

Minh Thúy.CHITI

Email và FB: LUONGYVIET@YAHOO.COM
    Hỗ trợ chống Di căn sau Phẫu thuật:
    Ung Bướu bằng Đông Nam Dược.
    Nam - Nữ Khoa và Hiếm muộn.

7. 3 người đã cám ơn LUONGYVIET : Ẩn / Hiện tất cả

Cám ơn
    13
    Được cám ơn 3/3 bài

Chào [Nội dung ẩn, đăng nhập để xem]
    Tôi đã có lần ngất xỉu và hay bị hoa mắt nữa. Thầy Lang có thể cho tôi lời khuyên được không ạ.

Cám ơn
    224
    Được cám ơn 957/619 bài

Mặc định Việc cho lời khuyên không phải giản đơn!

Chào [Nội dung ẩn, đăng nhập để xem]
    Tôi đã có lần ngất xỉu và hay bị hoa mắt nữa. Thầy Lang có thể cho tôi lời khuyên được không ạ.
    Hỏi như thế: Thì chỉ có Thầy mò hoặc Tôn Ngộ Không mới có thể bạo mồm dám cho lời khuyên!
    Yêu cầu tư vấn bệnh và để được trả lời (khả dỉ tạm nghe được) - khi:
    1/ Giới tính - tuổi - thân trọng - tình trạng hôn nhân - Là Nữ: sinh đẻ mấy lần - Sinh BT hay phẫu bắt con - Công việc và cường độ làm việc
    2/ Tiền sử bệnh - Nếu có thì do di truyền hay chỉ có bạn bệnh? Đã dùng thuốc gì?...
    3/ Môi trường làm việc (có độc hại, có phóng xạ, có hóa chất)? Có thích hợp không?...
    Vậy bạn có thể cung cấp các thông tin trên? Thì mới mong được lời khuyên từ Thầy Thuốc chứ! Và có khi còn sai! (Chẩn đoán qua máy móc hiện đại, qua các XN cận lâm sàng... Có khi còn chưa dám định bệnh)
    Thầy thuốc vườn tôi, cung kính trình bày thật bụng để mong bạn hiểu cho: việc cho lời khuyên không phải giản đơn!
    Trân trọng chào.

10. 4 người đã cám ơn LUONGYVIET : Ẩn / Hiện tất cả

Thành viên mới Phương Đông's Avatar
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 2/2 bài

Tốt nhất bạn nên kiểm tra huyết áp của mình để xem là bị huyết áp cao hay huyết áp thấp. Mọi phán đoán đều không nên. Đau đầu hoa mắt có thể là triệu chứng của nhiều các căn nguyên.
    Sử dụng [Nội dung ẩn, đăng nhập để xem] để đề phòng bệnh tim mạch.

Cám ơn
    224
    Được cám ơn 957/619 bài

Mặc định Trung_My1 - đã ghi ở tiêu đề: Điều trị huyết áp thấp.

Chào cả nhà
    Cho mình hỏi, dạo gần đây mình hay bị choáng váng và bị hoa mắt mỗi khi ngồi lâu đứng lên.
    Mình được 1 người Cô am hiểu về sức khỏe bảo mình bị huyết áp.
    Mọi người giúp mình với.
    Trung_My1 - đã ghi ở tiêu đề: Điều trị huyết áp thấp.

Cám ơn
    13
    Được cám ơn 3/3 bài

Trích dẫn Nguyên văn bởi Thầy Lang Vườn [Nội dung ẩn, đăng nhập để xem]
    Hỏi như thế: Thì chỉ có Thầy mò hoặc Tôn Ngộ Không mới có thể bạo mồm dám cho lời khuyên!
    Yêu cầu tư vấn bệnh và để được trả lời (khả dỉ tạm nghe được) - khi:
    1/ Giới tính - tuổi - thân trọng - tình trạng hôn nhân - Là Nữ: sinh đẻ mấy lần - Sinh BT hay phẫu bắt con - Công việc và cường độ làm việc
    2/ Tiền sử bệnh - Nếu có thì do di truyền hay chỉ có bạn bệnh? Đã dùng thuốc gì?...
    3/ Môi trường làm việc (có độc hại, có phóng xạ, có hóa chất)? Có thích hợp không?...
    Vậy bạn có thể cung cấp các thông tin trên? Thì mới mong được lời khuyên từ Thầy Thuốc chứ! Và có khi còn sai! (Chẩn đoán qua máy móc hiện đại, qua các XN cận lâm sàng... Có khi còn chưa dám định bệnh)
    Thầy thuốc vườn tôi, cung kính trình bày thật bụng để mong bạn hiểu cho: việc cho lời khuyên không phải giản đơn!
    Trân trọng chào.
    Chào Thầy Lang
    Tôi xin gửi thầy lang 1 số thông tin:
    Tôi năm 28 tuổi - Nữ. Hiện tôi đang là nhân viên văn phòng, công tác tại HỒ CHÍ MINH. Do yêu cầu công việc nên tôi phải ra ngoài nhiều. Tôi sống độc thân và trong gia đình chưa có người từng bị.
    Tôi thường mang công việc về nhà làm.
    Tôi cũng đã điều trị được 1 khoảng thời gian, dùng thuốc tây nhưng không thấy khỏi, do dùng nhiều thuốc nên tôi thấy nóng trong người và tôi cũng đã ngưng dùng thuốc kê đơn của bác sĩ.
    Tôi được biết điều trị huyết áp thấp có thể dùng thuốc nam và đông y.
    Qua những thông tin tôi cung cấp ở trên, thầy lang có thể giúp tôi?
    Trân trọng cảm ơn!

+ Tạo chủ đề mới

# Đăng bình luận qua Facebook