Diễn Đàn - [Hỏi] Điều trị huyết áp thấp - Trang 2
Đọc và ngẫm: "Có bệnh xem xét đã rồi mới cho thuốc, vì ngại đêm mưa vất vả không chịu thǎm mà đã cho phương, đó là tội lười. [Trích 8 tội cần tránh - Lê Hữu Trác] "
Chú ý: Các nội dung sai QUY ĐỊNHLuật chính tả sẽ bị XÓA
Nếu bạn đang gởi bài, hãy đọc qua bài này!
+ Tạo chủ đề mới
Trang 2 trên 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối
Đang hiện 11 đến 20 của 33

Chủ đề:
Điều trị huyết áp thấp

Người quét lá LUONGYVIET's Avatar
    Cám ơn
    224
    Được cám ơn 964/623 bài

Mặc định Chữa huyết áp thấp bằng Đông y. (1)

Trích dẫn Nguyên văn bởi Trung_My1 [Nội dung ẩn, đăng nhập để xem]
    Chào Thầy Lang
    Tôi xin gửi thầy lang 1 số thông tin:
    Tôi năm 28 tuổi - Nữ. Hiện tôi đang là nhân viên văn phòng, công tác tại HỒ CHÍ MINH. Do yêu cầu công việc nên tôi phải ra ngoài nhiều. Tôi sống độc thân và trong gia đình chưa có người từng bị.
    Tôi thường mang công việc về nhà làm.
    Tôi cũng đã điều trị được 1 khoảng thời gian, dùng thuốc tây nhưng không thấy khỏi, do dùng nhiều thuốc nên tôi thấy nóng trong người và tôi cũng đã ngưng dùng thuốc kê đơn của bác sĩ.
    Tôi được biết điều trị huyết áp thấp có thể dùng thuốc nam và đông y.
    Qua những thông tin tôi cung cấp ở trên, thầy lang có thể giúp tôi?
    Trân trọng cảm ơn!
    Xin hỏi cháu tiếp (cháu còn nhỏ tuổi hơn Út gái của tôi): - Ăn uống ra sao? Có ăn sáng? Có mắc bệnh Bạch đới hạ (huyết trắng), kinh nguyệt thế nào? Có đều hay bất thường?

Có thể tham khảo:

Chữa huyết áp thấp bằng Đông y (1) - ThS Nguyễn Thùy Hương

Người bị huyết áp thấp không nên dùng những thức ăn có tính lợi tiểu như rau cải, râu ngô, dưa hấu, bí ngô... Nên tắm nước nóng để tăng cường lưu thông máu nhưng đừng tắm quá lâu.

Huyết áp được coi là thấp khi chỉ số tâm thu (tối đa) dưới 90 mmHg, tâm trương dưới 60 mmHg. Áp lực máu chậm và yếu, lưu lượng máu đưa đến các tổ chức thiếu nên bệnh nhân bị hoa mắt, chóng mặt, choáng váng, đau đầu, tức ngực, tinh thần mệt mỏi, ngủ không sâu, có lúc thoáng ngất.

Bệnh huyết áp thấp có 3 loại.

Loại nguyên phát liên quan đến thể chất gầy còm, gặp nhiều ở nữ tuổi từ 20 đến 40 và có xu hướng di truyền.

Huyết áp thấp thứ phát xuất hiện do một số bệnh mạn tính gây thiếu máu hoặc kém dinh dưỡng kéo dài như bệnh huyết học, viêm loét dạ dày - tá tràng, viêm đại tràng mạn, suy giáp, lao...

Loại thứ ba là tụt huyết áp tư thế: Khi ngồi dậy hoặc đứng dậy đột ngột, bệnh nhân thấy choáng váng, xây xẩm mặt mày, nhức đầu, mất thăng bằng, có khi ngã.

Theo khuyến cáo của các bác sĩ, người huyết áp thấp hay bị hoa mắt, chóng mặt khi thay đổi tư thế, nên khi ngồi dậy phải từ từ. Nằm ngủ nên để đầu thấp, chân cao. Nên sinh hoạt điều độ, ăn uống có nhiều chất dinh dưỡng, nên ăn mặn hơn người bình thường; uống các loại nước có tác dụng nâng huyết áp như trà sâm, trà gừng, trà đặc, cà phê. Bệnh nhân cũng phải rèn luyện thân thể đều đặn, tốt nhất nên tập bơi, đi bộ, tập dưỡng sinh, thái cực quyền.

Một số bài thuốc:

- Thịt chó 1 kg, phụ tử chế, nhục quế, gừng khô mỗi thứ 10 g, cho ít rượu, hạt tiêu, gia vị khác, đun nhỏ lửa, hầm nhừ, ăn trong 3 đến 5 ngày, nghỉ một tuần rồi ăn tiếp. Điều trị từ 3 đến 4 liệu trình.

- Thịt chó đen 250 g, hồng sâm 25 g, chích hoàng kỳ 25 g, liên nhục 70 hạt, phụ tử chế 6 g, nhục quế 3 g, thục địa 20 g, nước củ sả 2 thìa canh. Gia vị vừa đủ. Thịt chó rửa sạch bằng nước chanh hòa với ít nước sôi để nguội; ướp gia vị và nước củ sả, bỏ liên nhục lên trên. Tất cả các vị thuốc khác cho vào ấm sắc, lọc kỹ, đổ vào thịt đã ướp. Cho các thứ đã tẩm ướp vào nồi, đun cách thủy sôi độ 4 giờ là vừa.
    Tuần ăn 1 lần, ăn liên tục trong 6 tuần.

- Sâm triều tiên 50 g, lộc nhung 50 g, ngâm với nửa lít rượu trắng. Mỗi ngày uống một chén con vào bữa ăn.

- Chè lâu năm (lá chè già trên 3 năm) rang lên, cho cùng 10 g nhân sâm và ít gừng vào nước, đun sôi 10-15 phút (nên dùng ấm đất). Uống ngày 2 lần, chỉ dùng từng đợt từ 5 đến 7 ngày.

- Nhân sâm tán bột 25 g, tử hà sa (tán bột) 50 g. Trộn với mật ong, mỗi lần uống từ 3 đến 5 g, ngày uống 2 lần vào buổi sáng và trưa.

- Hoàng kỳ, kỷ tử, mạch môn, đương quy, sinh địa mỗi thứ 12 g, dâm dương hoắc 8 g, ngũ vị tử 6 g, đẳng sâm 16 g. Sắc uống mỗi ngày một thang.

ThS Nguyễn Thùy Hương, Sức Khỏe & Đời Sống

LUONGYVIET đã sửa vào 25-09-2014 lúc 06:09 AM.
    Email và FB: LUONGYVIET@YAHOO.COM
    Hỗ trợ chống Di căn sau Phẫu thuật:
    Ung Bướu bằng Đông Nam Dược.
    Nam - Nữ Khoa và Hiếm muộn.

2. 2 người đã cám ơn LUONGYVIET : Ẩn / Hiện tất cả

Thành viên mới Suckhoe88's Avatar
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 1 /1 bài

Chào cả nhà
    Cho mình hỏi, dạo gần đây mình hay bị choáng váng và bị hoa mắt mỗi khi ngồi lâu đứng lên.
    Mình được 1 người Cô am hiểu về sức khỏe bảo mình bị huyết áp.
    Vậy có đúng không ạ? Và hướng điều trị như thế nào ạ?
    Mọi người giúp mình với.
    Chào bạn !
    Bạn có thể đi đo huyết áp ở các TTYT xem có đúng mình bị huyết áp thấp không, từ đó để tìm ra hướng giải quyết. Bởi trong một số trường hợp bệnh nhân có thể nhầm lẫn với bệnh Rối loạn Tiền đình hoặc chứng đau nửa đầu. Theo mình được biết nếu bị Huyết áp thấp chỉ số huyết áp <90/60mmHg. Hoặc một số trường hợp chỉ số HA>90/60mmHg và <120/80mmHg kèm theo các triệu chứng: hoa mắt, chóng mặt, buồn nôn, ngất xỉu thì cũng có nguy cơ bị Huyết áp thấp.
    Nếu bạn tìm ra chính xác bệnh thì mới tìm hiểu về phương pháp điều trị được nhé.
    Trong trường hợp nếu bị HA thấp bạn nên bổ sung các TP để bổ máu, để tăng lượng máu lên não, hoặc điều trị các bệnh về rối loạn hoặc tăng cường chức năng hoạt động tim, thận, gan để lượng máu va chất máu được chất lượng hơn
    Chúc bạn khỏe

Thành viên Trung_My1's Avatar
    Cám ơn
    13
    Được cám ơn 3/3 bài

Chào Thầy Lang
    Cháu cám ơn những thông tin của Thầy ạ!

Cám ơn
    13
    Được cám ơn 3/3 bài

Trích dẫn Nguyên văn bởi Suckhoe88 [Nội dung ẩn, đăng nhập để xem]
    Chào bạn!
    Bạn có thể đi đo huyết áp ở các TTYT xem có đúng mình bị huyết áp thấp không, từ đó để tìm ra hướng giải quyết. Bởi trong một số trường hợp bệnh nhân có thể nhầm lẫn với bệnh Rối loạn Tiền đình hoặc chứng đau nửa đầu. Theo mình được biết nếu bị Huyết áp thấp chỉ số huyết áp <90/60mmHg. Hoặc một số trường hợp chỉ số HA>90/60mmHg và <120/80mmHg kèm theo các triệu chứng: hoa mắt, chóng mặt, buồn nôn, ngất xỉu thì cũng có nguy cơ bị Huyết áp thấp.
    Nếu bạn tìm ra chính xác bệnh thì mới tìm hiểu về phương pháp điều trị được nhé.
    Trong trường hợp nếu bị HA thấp bạn nên bổ sung các TP để bổ máu, để tăng lượng máu lên não, hoặc điều trị các bệnh về rối loạn hoặc tăng cường chức năng hoạt động tim, thận, gan để lượng máu va chất máu được chất lượng hơn
    Chúc bạn khỏe
    Chào bạn [Nội dung ẩn, đăng nhập để xem]
    Cảm ơn bạn nhiều.

Thành viên mới Lediem_Itvn's Avatar
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 2/2 bài

Tốt nhất bạn nên kiểm tra huyết áp của mình để xem là bị huyết áp cao hay huyết áp thấp. Mọi phán đoán đều không nên. Đau đầu hoa mắt có thể là triệu chứng của nhiều các căn nguyên

7. Có 1 người đã cám ơn Lediem_Itvn: Ẩn / Hiện tất cả

Cám ơn
    13
    Được cám ơn 3/3 bài

Trích dẫn Nguyên văn bởi Lediem_Itvn [Nội dung ẩn, đăng nhập để xem]
    Tốt nhất bạn nên kiểm tra huyết áp của mình để xem là bị huyết áp cao hay huyết áp thấp. Mọi phán đoán đều không nên. Đau đầu hoa mắt có thể là triệu chứng của nhiều các căn nguyên
    Cám ơn về lời khuyên của bạn!

Thành viên mới Tqd75's Avatar
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 0/0 bài

Tốt nhất nên đi bác sĩ khám.

Thành viên mới Đào Phương's Avatar
    Cám ơn
    1
    Cám ơn 2 lần trên 1 bài

Chào cả nhà
    Cho mình hỏi, dạo gần đây mình hay bị choáng váng và bị hoa mắt mỗi khi ngồi lâu đứng lên.
    Mình được 1 người Cô am hiểu về sức khỏe bảo mình bị huyết áp.
    Vậy có đúng không ạ? Và hướng điều trị như thế nào ạ?
    Mọi người giúp mình với.
    Chào bạn,\
    Có thể bạn bị thiếu máu, suy nhược. Bạn nên bổ sung đủ chất dinh dưỡng, ăn uống hợp lý sẽ mau chóng khỏe lại thôi bạn ak.
    Và hơn hết là bạn nên đến bệnh viện kiểm tra xem sao.

Thành viên mới Hongyen10's Avatar
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 0/0 bài

Chào bạn, mình từ khi sinh cháu thứ 2, do sức khỏe yếu cũng hay bị chóng mặt, đang ngồi làm việc đứng dậy, hoặc ngồi lâu một chút đứng lên đi là lại loạng choạng, lúc nào cũng phải có hộp kẹo nhỏ trong túi, đi khám ở bệnh viện bạch mai, BS có kê cho dùng thuốc hồng mạch khang, hai năm nay khá ổn, bạn thử dùng xem.
    Thân.

Thành viên mới Suckhoe88's Avatar
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 1 /1 bài

Huyết áp thấp bạn nên chú ý đến chế độ ăn uống. Ăn nhiều thực phẩm màu đỏ. Theo mình cả ngày làm việc buổi tối bạn nên có thời gian nghỉ ngơi và làm việc hợp lý để ổn định sức khỏe

+ Tạo chủ đề mới

# Đăng bình luận qua Facebook