Diễn Đàn - [Thảo luận] Topic Hội chứng thận hư - Trang 3
Đọc và ngẫm: "Có bệnh xem xét đã rồi mới cho thuốc, vì ngại đêm mưa vất vả không chịu thǎm mà đã cho phương, đó là tội lười. [Trích 8 tội cần tránh - Lê Hữu Trác] "
Chú ý: Các nội dung sai QUY ĐỊNHLuật chính tả sẽ bị XÓA
Nếu bạn đang gởi bài, hãy đọc qua bài này!
+ Tạo chủ đề mới
Trang 3 trên 6 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... CuốiCuối
Đang hiện 21 đến 30 của 52

Chủ đề:
Topic Hội chứng thận hư

Thành viên mới Bang_Lang's Avatar
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 0/0 bài

Chào bạn! Mình cũng bị viêm cầu thận hội chứng thận hư gần 1 năm nay rồi. Ban đầu mình điều trị ở Bạch Mai ,uống medrlo 16mg 3 tuần đi xn thì âm tính ngay ,nhưng rất nhiều tác dụng phụ: mặt to, mụn nhiều, chân tay bủn rủn, mờ mắt...nên rất chán nản chuyển qua thuốc nam uống 2 đợt đều bị tái phát nên giờ mình sợ thuốc nam lắm. Lần 1 uống thuốc lá ở Hòa Bình, sau nửa tháng đi xn tái phát lại quay về thuốc Tây uống 2 tháng lại k ổn định được nên đc mách mình lại uống thuốc nam ở quê mình( Hà Nam) nhé nhưng thuốc rất khó uống 3 ngày ng mình phù kinh khủng luôn rồi. Lần này lên 103 cấp cứu ngay. May mắn mình hợp thuốc ở đây, tiến triển rất tốt, đến bây giờ là được 6 tháng rồi. Sáng nay mình vừa đi tái khám bác sỹ giảm liều cho 4mg/tuần đến khi còn 4mg thì uống liền 3 tháng.Điều quan trọng là đợt này mình uống rất ít tdung phụ,tinh thần cũng thoải mái lên. Mình cũng mới ra trường năm ngoái, cũng mới đi làm lại được 1 tháng thôi, nhưng mình cũng rất vui rồi. Các bạn đừng có uống thuốc nam nhé, quan trọng là kiêng được muối là tốt, từ khi điều trị ở 103 mình ăn rất hạn chế muối ,thậm chí k ăn chút muối nào, chỉ cho 1 chút xíu nc mắm thui. Không biết uống liều 4mg / ngày còn bị cushing k nhỉ?

Thành viên mới Machitin's Avatar
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 1 /1 bài

Chao Bang_Lang phát đồ điều trị tại bv chợ rẫy vẫn là medrol 160mg giảm từ 3 viên ở đợt cấp xuống từ từ sau mỗi tháng và con nửa viên 160mg uống cách ngày và thưa dần ....rồi ngừng hẳn! Nên mình cũng không biết là dung liều 40mg có hết tác dụng phụ không! Khi giảm thuốc thì tất nhiên cushing sẽ hết nhưng cũng cần thời gian lâu lắm vì thời gian tuyến thượng thận phục hồi nhanh hay châm tùy từng người ( 6 - 2 năm). Nhưng giảm tí nào là mừng tí đó rùi vì mình vẫn đang mang bệnh trong người mà!
    Các bacsi bên tây y thường không cho uông thuốc nam và nếu cho cũng nói rõ la thuốc nam chỉ có tác dụng làm mát thui! Mọi người thường uống song song thuốc nam và thuốc tây! Nhưng do thuốc tay uống khá lâu nên người ta nản! Và khi dùng thuốc nam có 50% là phụ thuộc vấn đề may mắn!
    Thật sự thì vấn đề tin thần rất là quan trọng! Khi mình mối phát bệnh! Vẫn vui vẻ đi làm bình thường! Nhưng rồi sau đó thất nghiệp, tình cảm thất bại, áp lực bệnh tật, cuộc sống và các tác dụng phụ của thuốc làm mình bế tắc, sau nhiều cú sốc mình bị trầm cảm! Hiện tại thì mình không thể đi làm vì người cứ mệt mỏi và uể oải! Nghe bạn nói đi làm được cũng vui cho bạn! Thank bạn đã chiase

Thành viên mới Btt7890's Avatar
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 0/0 bài

Mình chỉ mới ngưng thuốc khoảng 7 tháng thì tái phát.bây giờ dùng lại liều tấn công 3v. Thấy quá tuyệt vọng.

Cám ơn
    0
    Được cám ơn 1 /1 bài

Trích dẫn Nguyên văn bởi Btt7890 [Nội dung ẩn, đăng nhập để xem]
    Mình chỉ mới ngưng thuốc khoảng 7 tháng thì tái phát.bây giờ dùng lại liều tấn công 3v. Thấy quá tuyệt vọng.
    7 tháng qua mặt to cushing còn không bạn? Sau khi ngưng thuốc bạn có ăn kiên mặn, mỡ k? Bản chết của bệnh thì hay tái phát rùi...mà dùng 3v lại từ đâu thì hơi ngán! Cơ thể và tin thần lại sẽ bị hành hạ! Hôm rồi mình cũng có dâu hiệu tái phát...quay về uống như hay tháng trước! Không thì hết tháng này cũng được ngưng rùi! Cố gắng lên nhe bạn! Có những người mình quen ỗn định được lâu!

Thành viên mới Mơ Mập's Avatar
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 0/0 bài

B dùng thuốc mấy tháng rùi mà đã đuợc dưng thuốc vậy,liều tthuốc của b giảm dần từng tháng 1 hay mấy tháng mới đc giảm vậy.m uống 2 dau tháng mỗi ngày 3viên 16mg,tháng t3,t4 liều còn 1 viên ruỡi ko biết bao giò mới đc giam liều tiếp

Thành viên mới VietAnh.Hna's Avatar
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 0/0 bài

Bác Machiti ơi! Bác cho em hỏi với
    Em có triệu chứng, đau lưng mỏi gối chóng mặt và thoảng buồn nôn, vậy em có khả năng bị hội chứng thận hư không bác ( em có 1 thời gian bị mộng tinh) em đi xét nghiệp ở Bạch Mai bác sĩ kết luận là bình thường. Nhưng triệu chứng của em mãi không hết. Em đan rất lo. Mong bác tư vấn giúp em

Cám ơn
    0
    Được cám ơn 1 /1 bài

Trích dẫn Nguyên văn bởi VietAnh.Hna [Nội dung ẩn, đăng nhập để xem]
    Bác Machiti ơi! Bác cho em hỏi với
    Em có triệu chứng, đau lưng mỏi gối chóng mặt và thoảng buồn nôn, vậy em có khả năng bị hội chứng thận hư không bác ( em có 1 thời gian bị mộng tinh) em đi xét nghiệp ở Bạch Mai bác sĩ kết luận là bình thường. Nhưng triệu chứng của em mãi không hết. Em đan rất lo. Mong bác tư vấn giúp em
    Khi mình phát bệnh thì trước đó vài ngày bị đau bụng, chuột rút, sau đó cảm giác tăng cân, cơ thể to ra do tích nước, viêm họng, tăng cân 10kg trong vài ngày ....khi xét nghiệm nước tiểu có protein, máu tăng Cholesterol! ....trước đó không có biểu hiện gi giống bạn cả mà còn rất khoẻ mạnh !
    Có nhiều nguyên nhân gây bệnh và bệnh tiến triển âm thầm trong nhiều năm, trường hợp của bạn nếu đã đi khám thì cứ yên tâm, nhưng người thận yếu thường rất hay mệt trong người, bên đông y có phân chia thận âm, dương gì đó, thận yếu thì có thể bồi dưỡng! Tốt nhất là bạn nên giữ gìn ăn uống! Uống nhiều nước! Ngăn ngừa bệnh thận và nhiều bệnh khác!

Thành viên mới VietAnh.Hna's Avatar
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 0/0 bài

Trích dẫn Nguyên văn bởi Machitin [Nội dung ẩn, đăng nhập để xem]
    Khi mình phát bệnh thì trước đó vài ngày bị đau bụng, chuột rút, sau đó cảm giác tăng cân, cơ thể to ra do tích nước, viêm họng, tăng cân 10kg trong vài ngày ....khi xét nghiệm nước tiểu có protein, máu tăng Cholesterol! ....trước đó không có biểu hiện gi giống bạn cả mà còn rất khoẻ mạnh!
    Có nhiều nguyên nhân gây bệnh và bệnh tiến triển âm thầm trong nhiều năm, trường hợp của bạn nếu đã đi khám thì cứ yên tâm, nhưng người thận yếu thường rất hay mệt trong người, bên đông y có phân chia thận âm, dương gì đó, thận yếu thì có thể bồi dưỡng! Tốt nhất là bạn nên giữ gìn ăn uống! Uống nhiều nước! Ngăn ngừa bệnh thận và nhiều bệnh khác!
    Cám ơn bác
    Em cũng đang rất lo, hay em bị ở giai đoạn đầu của bệnh. Triệu chứng của em mãi không khỏi,

Thành viên mới Mèo Yêu's Avatar
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 0/0 bài

Anh ơi giúp em với. Em bị được 3 năm rồi, nhưng 1 năm lại bị tái lại một lần, cứ hạ liều xuống 2 ngày 1 viên medro là lại bị. Vừa rồi bác sĩ bảo em là bị phụ thuộc vào corticoit nên giờ bác sĩ chuyển thuốc cho em và kèm theo vẫn uống medro nhưng liều thấp hơn để rồi cắt medro, em băn khoăn quá anh ạ, không biết là thế nào, anh có thông tin gì chia sẻ em với

Cám ơn
    0
    Được cám ơn 1 /1 bài

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mèo Yêu [Nội dung ẩn, đăng nhập để xem]
    Anh ơi giúp em với. Em bị được 3 năm rồi, nhưng 1 năm lại bị tái lại một lần, cứ hạ liều xuống 2 ngày 1 viên medro là lại bị. Vừa rồi bác sĩ bảo em là bị phụ thuộc vào corticoit nên giờ bác sĩ chuyển thuốc cho em và kèm theo vẫn uống medro nhưng liều thấp hơn để rồi cắt medro, em băn khoăn quá anh ạ, không biết là thế nào, anh có thông tin gì chia sẻ em với
    mình cũng vừa giảm nửa viên 16mg cách ngày thì có dấu hiệu tái phát nhưng cũng chỉ tăng lên uống nửa viên/ ngày! Nếu bạn đã thuộc thể phụ thuộc pred thì đành chấp nhận theo bác sĩ thui vì đó là cách tốt nhất rồi! Bạn thử hỏi bác sĩ là dùng pred duy trì ở mức không tái phát được hay kh? Ơ mức 1 viên 4mg là tốt nhất cho cơ thể và nếu trường hợp tuyến thượng thận không còn tạo ra corticord tự nhiên nữa! Các biện pháp khác cũng là sự lựa chọn thay thế medrol vì medrol gây tất nhìu tác dụng phụ nguy hiểm! Phát đồ trị bệnh của mỗi người sẽ khác nhau cho nên có thể tham khảo ý kiến của những bv hay bác sĩ khác! Quyết định cuối cùng là do bạn theo phát đồ nào! Chúc bạn khoẻ nhanh! Có vấn đề gì thì lên diễn đàn chia sẽ nhé!

+ Tạo chủ đề mới

# Đăng bình luận qua Facebook