Diễn Đàn - [Hỏi] Chức năng của màng nhện???
Đọc và ngẫm: "Lại như xét bệnh còn lơ mơ, sức học còn non đã cho thuốc chữa bệnh, đó là tội dốt nát. [Trích 8 tội cần tránh - Lê Hữu Trác] "
Chú ý: Các nội dung sai QUY ĐỊNHLuật chính tả sẽ bị XÓA
Nếu bạn đang gởi bài, hãy đọc qua bài này!
+ Tạo chủ đề mới
Trang 1 trên 2 12 CuốiCuối
Đang hiện 1 đến 10 của 12

Chủ đề:
Chức năng của màng nhện???

Thành viên mới shubin_lovely's Avatar
    Cám ơn
    1
    Được cám ơn 1 /1 bài

Mặc định Chức năng của màng nhện???

Các anh chị em cho mình hoi chức năng của màng nhện là gì vậy ạ? Mình mới gia nhập có gì thì chỉ bảo cho mình với nha!!!

2. Có 1 người đã cám ơn shubin_lovely: Ẩn / Hiện tất cả

Moderator NgoaLong's Avatar
    Cám ơn
    51
    Được cám ơn 166/31 bài

Màng nhện của tủy sống gồm hai lá
    + Lá thành dính chặt và mặt trong màng cứng
    + Lá tạng áp vàp màng nuôi
    + Giữa lá thành và lá tạng là khoang dưới nhện, trong khoang chứa DNT từ khoang dưới nhện của màng não chảy xuống, khoang này còn chứa các sợi tk , khoang xuống ngang mức đốt sống SII , từ ngang mức LII - LIII khoang chỉ chứa đuôi ngựa
    Màng Nhện của não
    - Cấu tạo giống màng nhện của màng tuỷ, nhưng màng nhện của não còn có hạt Pachioni ở dọc theo xoang tĩnh mạch sọ và lồi vào trong xoang hay lõm vào thành sọ
    - Khoang dưới nhện phức tạp hơn ở màng tuỷ, do màng nhện bắc qua các khe của não nên ở nơi có các khe sâu của não khoang rộng gọi là bể, có các bể chính là
    + Bể Sylvius : Ở khe Sylvius của mặt bên BCĐN
    + Bể liên cuống : Ở giữa hai cuống đại não
    + Bể hành tiểu não : Ở giữa hành não và tiểu não
    - Dịch não tuỷ từ trong não thất IV chảy vào bể qua 3 lỗ
    + Lỗ giữa : Magendie
    + 2 lỗ bên : Luschka

Chữ ký này đã tự động được thay thế vì chưa đúng quy định. Vui lòng cập nhật lại chữ ký!
    The story of twenty toes told in twenty minutes

4. 5 người đã cám ơn NgoaLong : Ẩn / Hiện tất cả

Thành viên mới kimjuninh's Avatar
    Cám ơn
    22
    Được cám ơn 31/12 bài

Giữa màng nhện và màng nuôi là khoang dưới nhện, trong khoang la dịch não tủy.Khoang dưới nhện xuống tới tận S2 (trong khi tủy sống chỉ đến L2),trong khoang là đuôi ngựa và dịch não tủy.Do đó chức năng cuả màng nhện là nó cùng với màng nuôi bao bọc dịch não tủy.

Thành viên dinhluan's Avatar
    Cám ơn
    26
    Được cám ơn 77/41 bài

Chức năng màng nhện: bao bọc khoang dưới nhện và não tủy bên trong; giảm chấn động; hấp thu dịch não tủy giúp tạo sự lưu thông và cân bằng áp lực dịch não tủy; tất nhiên là tham gia vào các lớp màng bảo về não tủy...
    -- mà dịch não tủy đâu có chảy từ khoang dưới nhện của màng não xuống như NgoaLong nói.

alohomora009 đã sửa vào 01-10-2010 lúc 10:22 PM. Lý do: Anh/chị ơi, chú ý viết đúng chính tả nhé.

7. 2 người đã cám ơn dinhluan : Ẩn / Hiện tất cả

Moderator alohomora009's Avatar
    Cám ơn
    34
    Được cám ơn 108/44 bài

Trích dẫn Nguyên văn bởi dinhluan [Nội dung ẩn, đăng nhập để xem]
    -- mà dịch não tủy đâu có chảy từ khoang dưới nhện của màng não xuống như NgoaLong nói.
    Vậy dịch não tủy ở khoang dưới nhện của tủy sống có nguồn gốc từ đâu ạ?
    Em được biết, dịch não tủy từ ĐRMM não thất bên (qua lỗ gian não thất)---> não thất III (qua cống não)---> não thất IV (qua lỗ giữa và hai lỗ bên mái não thất IV)--->Bể dưới nhện tiểu-hành não--> bể dưới nhện quanh tủy gai.
    Mong anh dinhluan chia sẻ ạ.

9. 2 người đã cám ơn alohomora009 : Ẩn / Hiện tất cả

Cám ơn
    26
    Được cám ơn 77/41 bài

Ơ? Em này hỏi lạ thiệt. Tất nhiên là như em nói đó, dịch được tiết ra từ đám rối mạch mạc; Vậy thì phải nói dòng chảy từ não thất chứ. Còn thực ra khoang dưới nhện ở phần tủy sống hay não tủy cũng chỉ là 1 khoang chung. Nếu nói DNT chảy từ khoang dưới nhện của màng não xuống thì ko ổn; khoang dưới nhện của màng não là cái "đích" của sự lưu thông DNT. Còn nếu xét về trọng lực hay vị trí cao thấp thì khi người ta cúi, nằm ... sẽ như thế nào?

Lẽ dĩ nhiên nếu có các thành phần hữu hình (máu...) thì nó sẽ lắng đọng xuống khu vực của tủy sống (ứng dụng chọc dò) nhưng đây là phương diện khác.

Đấy là ý kiến của mình. Còn nếu hiểu theo cách: lỗ giữa và lỗ bên chỉ đổ ra khoang dưới nhện của màng não rồi sau đó mới từ đây chảy xuống phần Tủy thì... bạn biết đấy khu vực dưới đó ko có sự hấp thu DNT. Nếu có 1 phần nào chảy xuống thì sẽ có phần tương ứng chảy lên để bù lại (thể tích ít thay đổi); và vẫn luôn có sự lưu thông như thế, như vậy thì bạn nghĩ thế nào???

kingkong774 đã sửa vào 03-10-2010 lúc 08:20 AM. Lý do: Anh/chị nhớ viết đúng chính tả nhé!! Cám ơn anh/chị!!!
    Đừng quan tâm tại sao mình gặp trở ngại-hãy quan tâm tới con đường vượt qua trở ngại đó
    -*QBQ*-
    Đại học y Hà nội

11. 3 người đã cám ơn dinhluan : Ẩn / Hiện tất cả

Moderator kingkong774's Avatar
    Cám ơn
    152
    Được cám ơn 247/78 bài

Em có vài ý kiến như thế này:

Còn nếu xét về trọng lực hay vị trí cao thấp thì khi người ta cúi, nằm ... sẽ như thế nào?
    Dịch não tủy là chất tiết của các đám rối màng mạch não thất ( hoặc từ huyết tương từ các mạch máu trong khoang dưới nhện khi hệ thống não thất bị bế tắc) choán đầy trong hệ thống não thất và khoang dưới nhện của não thất và tủy gai. Nên khi cúi hay nằm cũng không ảnh hưởng!

Còn nếu hiểu theo cách: lỗ giữa và lỗ bên chỉ đổ ra khoang dưới nhện của màng não rồi sau đó mới từ đây chảy xuống phần Tủy thì... bạn biết đấy khu vực dưới đó ko có sự hấp thu DNT. Nếu có 1 phần nào chảy xuống thì sẽ có phần tương ứng chảy lên để bù lại (thể tích ít thay đổi); và vẫn luôn có sự lưu thông như thế, như vậy thì bạn nghĩ thế nào???
    Từ khoang dưới nhện ,dịch não tủy thoát đi qua các hạt màng nhện để sau cùng đổ vào các xoang tĩnh mạch sọ. Em nghĩ không cần phần tương ứng chảy lên để bù trừ, vì DNT trong các khoang hoàn toàn thông thương với nhau và dưới quá trình vận động của cơ thể (chạy nhảy, nằm, ngồi...) gây cho các dịch mới và dịch cũ trung hòa nhau. Nếu DNT quá tải thì được tiêu thoát ở các hạt màng nhện.

“Knowing is not enough, we must apply
    Willing is not enough, we must do”
    Goethe

13. Có 1 người đã cám ơn kingkong774: Ẩn / Hiện tất cả

Cám ơn
    26
    Được cám ơn 77/41 bài

Tôi đang giải thích cách hiểu về hướng di chuyển DNT.
    Trước hết bạn hiểu sai ý tôi. Tôi nói tới tư thế là để chỉ ra rằng ko thể nói là DNT chảy từ khoang dưới nhện của màng não xuống. Còn tất nhiên chả cần tư thế thì dịch vẫn lưu thông.
    Thứ 2: tôi nói bù trừ để theo nghĩa hiểu về sự khuếch tán; ở đây luôn có sự thuận nghịch; dịch đâu có tự tiêu đi ở phần dưới đó. Và nếu như có bạn hiểu là dịch chảy từ màng não xuống thì đó chỉ là phiến diện.
    Không cần vận động thì cũng đã có sự chan hòa lẫn nhau của mới và cũ; dịch luôn được sinh ra và luôn đc tiêu đi chứ đâu phải chỉ khi quá tải???

15. Có 1 người đã cám ơn dinhluan: Ẩn / Hiện tất cả

Moderator kingkong774's Avatar
    Cám ơn
    152
    Được cám ơn 247/78 bài

Trước hết em sử dụng từ "quá tải" ở đây có nghĩa là DNT đã choán đầy khoảng không gian của các não thất, khoang dưới nhện và tủy gai. Thứ 2, em nghĩ sự vận động của cơ thể là một yếu tố phụ để giúp trung hòa dịch cũ và mới bên cạnh sự khuyếch tán nồng độ.

Ý anh dinhluan có phải là thế này không : "Dịch não tủy được hình thành chủ yếu trong hệ thống não thất do sự tiết của đám rối mạch mạc. Đám rối này nằm trong hai não thất bên, não thất ba và não thất bốn nhưng chủ yếu là trong hai não thất bên. Ở một đứa trẻ bình thường thì có khoảng 20 ml dịch não tủy được sản xuất trong một giờ. Tổng lượng dịch não tủy là 50 ml ở trẻ em và khoảng 150 ml ở người lớn. Dich não tủy có thể được xem là dịch siêu lọc của huyết tương. Sự lưu thông dịch não tủy thực hiện được là nhờ sự chênh lệch áp lực giữa hệ thống các não thất với các xoang tĩnh mạch trong não. Bình thường áp lực trong lòng các não thất có thể lên đến 180 cm nước trong khi đó áp lực trong xong tĩnh mạch dọc trên (một tĩnh mạch lớn trong não) chỉ vào khoảng 90 cm nước. Dịch não tủy đi từ hai não thất bên qua lỗ Monro để vào não thất ba sau đó đi qua một cấu trúc hẹp có tên là cống Sylvius để vào não thất bốn. Ở trẻ em, cống này có chiều dài khoảng 3 mm và đường kính chỉ 2 mm. Từ não thất bốn, dịch não tủy lại đi theo hai lỗ bên (lỗ Luschka) và một lỗ ở giữa (lỗ Magendie) để đổ vào các bể chứa ở nền não. Não úng thủy do hậu quả của sự tắc nghẽn các lỗ và cống lưu thông của não thất gọi là não úng thủy tắc nghẽn hoặc não úng thủy không lưu thông. Dịch não tủy từ các bể nền ở phía sau lại lưu thông đến các bể khác cũng như đến toàn bộ bề mặt của các cuộn não sau đó được hấp thu chủ yếu qua các nút nhện nhờ vào sự chênh lệch áp lực đã nói ở trên. Một phần rất nhỏ dich não tủy cũng được hấp thu bởi hệ thống mạch bạch huyết đổ về các xoang quanh mũi, một phần khác được hấp thu dọc theo các dây thần kinh và bởi chính đám rối mạch mạc. Vì một lý do nào đó mà các bể dưới nhện bị tắc nghẽn hoặc các nút nhện suy giảm chức năng thì cũng gây nên não úng thủy. Não úng thủy trong trường hợp này gọi là não úng thủy không tắc nghẽn hoặc não úng thủy lưu thông."

Nguồn: [Nội dung ẩn, đăng nhập để xem]

kingkong774 đã sửa vào 03-10-2010 lúc 03:46 PM.

Moderator alohomora009's Avatar
    Cám ơn
    34
    Được cám ơn 108/44 bài

Ơ? Em này hỏi lạ thiệt. Tất nhiên là như em nói đó, dịch được tiết ra từ đám rối mạch mạc; Vậy thì phải nói dòng chảy từ não thất chứ. Còn thực ra khoang dưới nhện ở phần tủy sống hay não tủy cũng chỉ là 1 khoang chung. Nếu nói DNT chảy từ khoang dưới nhện của màng não xuống thì ko ổn; khoang dưới nhện của màng não là cái "đích" của sự lưu thông DNT. Còn nếu xét về trọng lực hay vị trí cao thấp thì khi người ta cúi, nằm ... sẽ như thế nào?
    ^^, cảm ơn anh vì khẳng định này nhé! Đúng là anh NgoaLong nói " chảy từ khoang dưới nhện của màng não xuống" thì không ổn thật.

+ Tạo chủ đề mới

# Đăng bình luận qua Facebook