Diễn Đàn - [Hỏi] Nhồi máu cơ tim?
Đọc và ngẫm: "Lại như xét bệnh còn lơ mơ, sức học còn non đã cho thuốc chữa bệnh, đó là tội dốt nát. [Trích 8 tội cần tránh - Lê Hữu Trác] "
Chú ý: Các nội dung sai QUY ĐỊNHLuật chính tả sẽ bị XÓA
Nếu bạn đang gởi bài, hãy đọc qua bài này!
+ Tạo chủ đề mới
Trang 1 trên 3 123 CuốiCuối
Đang hiện 1 đến 10 của 24

Chủ đề:
Nhồi máu cơ tim?

Thành viên tunghoalinh's Avatar
    Cám ơn
    33
    Được cám ơn 7/7 bài

Post Nhồi máu cơ tim?

Các anh các chị cho em hỏi khi cấp cứu tại nhà thì người bệnh nhồi máu cơ tim có cơ hội sống là bao nhiêu khi tim đã ngừng đập. Lúc đấy tiêm thuốc và hồi sinh tim phổi liệu có còn giá trị nữa không ạ !

Thành Viên DrDuy_tdnb's Avatar
    Cám ơn
    74
    Được cám ơn 69/49 bài

Trường hợp này gọi là sốc tim do nhồi máu cơ tim cấp với diện hoại tử rộng (độ IV Killip), có tỷ lệ tử vong là 57,8% (nếu đã ngừng tim thì tiên lượng còn xấu hơn nữa). Việc cấp cứu tại bệnh viện đã rất khó khăn, cấp cứu tại nhà càng khó khăn gấp bội vì không có sẵn phương tiện, thuốc men. Tất nhiên là không có nghĩa là không còn cơ hội cứu sống. Nếu phát hiện ra tại nhà cần nhanh chóng hồi sinh tổng hợp, kết hợp với tiêm Adrenalin vào buồng tim/tĩnh mạch nhắc lại nhiều lần, tận dụng tối đa các phương tiện hỗ trợ hô hấp và thuốc giảm đau trung ương (nếu có). Đồng thời gọi ngay xe cấp cứu chuyển ngay bệnh nhân đến chuyên khoa hồi sức cấp cứu gần nhất. Chỉ ngừng các biện pháp sau 60 phút cấp cứu tích cực không kết quả.

3. 2 người đã cám ơn DrDuy_tdnb : Ẩn / Hiện tất cả

Thành Viên minhhung_dmh's Avatar
    Cám ơn
    12
    Được cám ơn 45/37 bài

cho e hỏi 1 chút a. bây giờ tiêm adrenalin có tiêm trực tiếp vào buồng tim nữa k hay chỉ tiêm TM.

5. Có 1 người đã cám ơn minhhung_dmh: Ẩn / Hiện tất cả

Thành Viên drhieu134's Avatar
    Cám ơn
    47
    Được cám ơn 37/29 bài

Bây giờ chỉ định tiêm adrenanin vào buồng tim không sử dụng nữa em ah. vì nó gây nhiều tổn thương cho tim và có nhiều tai biến có thể xảy ra

7. 2 người đã cám ơn drhieu134 : Ẩn / Hiện tất cả

Cám ơn
    33
    Được cám ơn 7/7 bài

cảm ơn mọi người! em thấy hình như adrenalin không được dùng trong nhồi máu cơ tim cũng như các bệnh về tắc nghẽn liệu trong trường hợp như thế mình có nên để ý đến vấn đề này nữa không ạ hay chỉ cần quan tâm tới hồi sinh tim! xin các bác cho kinh nghiệm.

thời buổi khó làm ăn

9. Có 1 người đã cám ơn tunghoalinh: Ẩn / Hiện tất cả

Cám ơn
    74
    Được cám ơn 69/49 bài

Trong trường hợp này thì việc hồi sinh tổng hợp để cứu sống tính mạng bệnh nhân phải đưa lên hàng đầu. Việc dùng Adrenalin là bắt buộc. Tôi chưa có điều kiện cập nhật về quan niệm bỏ tiêm Adrenalin vào buồng tim mà thay vào đó thì chỉ dùng đường tĩnh mạch. Tuy nhiên tôi vẫn băn khoăn về quan niệm mới này, vì rằng trong hoàn cảnh bệnh nhân nêu trên liệu chúng ta có thiết lập được đường truyền tĩnh mạch hay không, và sau bao lâu thì thiết lập được, liệu có thực tế không khi mà từng giây phút đang là vàng ngọc?

11. Có 1 người đã cám ơn DrDuy_tdnb: Ẩn / Hiện tất cả

Cám ơn
    33
    Được cám ơn 7/7 bài

mới đây em cũng vẫn thấy có người còn tiêm adrenalin thẳng vào buồng tim nhưng vị bác sĩ đó đã có tuổi(già) anh hiểu ý của em không ạ. còn để tiêm qua tĩnh mạch thường dùng khi tim đã ngưng đập thì em nghĩ thuốc cũng k chạy nổi mà phải tiêm vào những tĩnh mạch lớn như tm dưới đòn may ra còn giá trị.

Thành Viên minhhung_dmh's Avatar
    Cám ơn
    12
    Được cám ơn 45/37 bài

mình là sinh viên, chưa có nhiều kinh ngh LS tuy nhiên mình cũng xin bày tỏ quan điểm 1 chút
    - việc cấp cứu ngừng tuần hoàn phải làm đồng thời các việc : hỗ trợ hô hấp, bóp tim ngoài lồng ngực, và thiết lập đường truyền TM
    - khi đó không có chuyện thuốc k lên đến tim đâu bạn
    - còn vấn đề tiêm thuốc trực tiếp vào buồng tim hay qua đường truyền TM, e nghĩ là khi cân nhắc lợi ích và nguy cơ, người ta sẽ chọn được cái thích hợp
    + tiêm trực tiếp vào buồng tim chưa chắc đã nhanh hơn so với thiết lập đường truyền, hơn nữa tai biến nếu k may là rất rõ ràng và nguy hiểm. và nếu có tai biến thì trách nhiệm sẽ nặng nề
    + việc thiết lập đường truyền là hoàn toàn có thể ngay sau khi tim ngừng đập, và cũng rất nhanh đối với những kip đã đươc huấn luyện ( e đi học ở khoa Tim mạch thấy các cô y tá làm quá nhanh luôn ), và nó cũng an toàn cho cả BN và bsi

14. Có 1 người đã cám ơn minhhung_dmh: Ẩn / Hiện tất cả

Cám ơn
    74
    Được cám ơn 69/49 bài

Uh, mình hiểu. Điều cực kỳ quan trong trong cấp cứu là phải xử trí quyết đoán, chọn phương án nhanh gọn, hiệu quả, không cầu kỳ, tiết kiệm tối đa thời gian. Không phải ở đâu cũng đủ điều kiện để đặt được tĩnh mạch dưới đòn (nhất là ở nhà!). Một biện pháp thay thế đường tĩnh mạch nhất thời, đó là tiêm thuốc qua màng giáp nhẫn (không chỉ bác sĩ hồi sức mà tất cả các bác sĩ khác cũng cần phải biết điều này!). Bạn có thể pha thuốc với nước cất để được thể tích không quá 5ml là được. Cách thức này cũng có thể được áp dụng trong trường hợp sốc phản vệ. Nếu các bạn có kinh nghiệm nào hay, rất mong được chia sẻ!

16. 3 người đã cám ơn DrDuy_tdnb : Ẩn / Hiện tất cả

Thành viên mới dr.ductin's Avatar
    Cám ơn
    0
    Cám ơn 2 lần trên 1 bài

Cho mình tham gia nha, mình đang công tác tại cấp cứu, đối mặt với tử thần, cái chết nóng của những bệnh nhân NMCT là thường xuyên. Vấn đề đặt ra ở đây đã ko ít bạn hỏi mình? Vì vậy mình muốn chia sẽ với các bạn rằng:

- Bạn cần gì khi hồi sức cho bệnh nhân.
    - Hậu quả khi bệnh nhân tỉnh lại kèm những biến chứng.
    - Ai sẽ trả tiền viện phí.

....và nhiều yếu tố, mình muốn nói rằng việc hồi sinh tim phổi cho BN khi ngưng tim cần cân nhắc kỹ. Việc dùng adrenalin cần nghĩ đến vấn đề đó. Còn dùng đường nào ko quan trọng, thậm chí khi tim đập lại, bệnh nhân có khả năng sống mà bạn dùng adrenalin qua đường tiêm trực tiếp, thì tiếp theo làm bypass cho người ta cộng với khâu vết thương do bị đâm.! Thêm nữa, bạn cũng có thể dùng qua đường khí phế quản, bơm qua nội khí quản. Đường nào mình cũng đã làm rồi, cái quan trọng là thời gian, ít xâm lấn và hiệu quả !

18. 2 người đã cám ơn dr.ductin : Ẩn / Hiện tất cả

+ Tạo chủ đề mới

# Đăng bình luận qua Facebook