Diễn Đàn - [Hỏi] Kết quả xét nghiệm viêm gan B?
Đọc và ngẫm: "Có bệnh xem xét đã rồi mới cho thuốc, vì ngại đêm mưa vất vả không chịu thǎm mà đã cho phương, đó là tội lười. [Trích 8 tội cần tránh - Lê Hữu Trác] "
Chú ý: Các nội dung sai QUY ĐỊNHLuật chính tả sẽ bị XÓA
Nếu bạn đang gởi bài, hãy đọc qua bài này!
+ Tạo chủ đề mới
Đang hiện 1 đến 5 của 5

Chủ đề:
Kết quả xét nghiệm viêm gan B?

Thành viên mới lovelovelove's Avatar
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 0/0 bài

Mặc định Kết quả xét nghiệm viêm gan B?

Hồi cuối tháng 7 em có làm xét nghiệm Viêm Gan B tại bệnh viện, kết quả có rồi nhưng em chưa hiểu lắm..
    DANH MỤC KHÁMKẾT QUẢĐƠN VỊCHỈ SỐ BÌNH THƯỜNGGHI CHÚĐƠN GIÁAST (GOT)27.4 U/L < 3720,000ALT (GPT)22.6 U/L < 4020,000HBeAg Elecsys0.109 COI (<1)[Nội dung ẩn, đăng nhập để xem]100,000HBeAb Elecsys0.005 COI (>1)[Nội dung ẩn, đăng nhập để xem]100,000HBV-DNA PCR định lượng383copies/mL (<50)[Nội dung ẩn, đăng nhập để xem]500,000AFP1.24 ng/mL (0-7)85,000

Cho em hỏi với kết quả này thì khoảng bao lâu em bị xơ gan hay ung thư gan..
    Mong mọi người giải đáp thắc mắc này của em càng nhanh càng tốt..em đang rất lo lắng

Thành viên mới tomoko's Avatar
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 5/3 bài

Viêm gan siêu vi B là một bệnh mạn tính. Ở người lớn sau khi bị nhiễm virus viêm gan B thì độ khoảng 5 – 10% bệnh nhân chuyển sang giai đoạn mạn tính. Viêm gan B là kẻ thù giết người thầm lặng vì hậu quả của nó là xơ gan hoặc ung thư gan. Người bệnh thông thường ít có triệu chứng lâm sàng, nhưng tế bào gan của họ đang bị tổn thương do virus gây ra.
    Để điều trị viêm gan B các bác sĩ thường dựa theo các biểu hiện lâm sàng (vàng da, vàng mắt, suy nhược cơ thể…) và cận lâm sàng (tăng men gan và bilirubin, HBsAg (+), HBeAg (+), HBV-DNA >100 000 cps/mL hoặc 20 000 IU/mL, AFP > 5 ng/mL, có dấu hiệu xơ gan trên siêu âm hoặc fibroscan).
    Theo như các chỉ số xét nghiệm của bạn kể trên, tôi khuyên bạn nên đến khám bác sĩ chuyên khoa gan tại Bệnh viện Bệnh Nhiệt Đới hoặc Chợ Rẫy, Bệnh viện ĐH Y Dược để được khám và làm xét nghiệm kỹ hơn.
    Điều trị thuốc gì và như thế nào thì bác sĩ chuyên khoa sẽ chỉ định cụ thể cho bạn, không nên tự ý điều trị, vì virus viêm gan B rất dễ kháng thuốc.
    Nếu 1 ngày bạn cảm thấy mún khóc - Hãy gọi cho tôi ....Tôi hok hứa sẽ làm cho bạn cười ....Nhưng tôi hứa sẽ cười vào mặt bạn ...

3. Có 1 người đã cám ơn tomoko: Ẩn / Hiện tất cả

Thành viên truongmanhho's Avatar
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 3/3 bài

Những chỉ số trên chưa thể kết luận được khi nào bạn bị xơ gan, nó chỉ thể hiện tình tạng bạn đang bị viêm gan B ngày càng nặng mà thui, bạn nên làm thêm các xét nghiệm GGT, điện di protein huyết thanh, AFP để bít bệnh viêm gan của bạn có chyển sang xơ gan or ung thư gan chưa

Moderator NgoaLong's Avatar
    Cám ơn
    51
    Được cám ơn 139/31 bài

Để xác định xơ gan, cần phải xác định xem BN có hội chứng tăng áp tĩnh mạch cửa đã. Các xét nghiệm trên không chẩn đoán xơ gan được. Bạn nên làm thêm nội soi thực quản xem có giãn tĩnh mạch thực quản không, Siêu âm xem nhu mô gan, kích thước tĩnh mạch cửa, tĩnh mạch lách. Trên lâm sàng quan sát xem vùng bụng của mình có nổi các dây tĩnh mạch không.
    Chữ ký này đã tự động được thay thế vì chưa đúng quy định. Vui lòng cập nhật lại chữ ký!
    Hậu quả của việc không nhấn cám ơn!

Thành viên truongmanhho's Avatar
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 3/3 bài

Tuy em không phải là bác sĩ nhưng với 1 ktv xét nghiệm thì để chuẩn đoán xơ gan thì nên xét nghiệm:
    Albumin( 3.5- 5.5 g/dl): giảm trong suy giảm chức năng gan, xơ gan
    Tỉ số A/G ( 1.2 - 1.8): giảm trong xơ gan
    ALP ( 35 - 104 IU/L): tăng trong xơ gan
    Prothrombin (>15S) :giảm trong xơ gan
    Ngoài ra GOt, GPT ko tăng cao trong xơ gan ( thương tăng 4- 5 lần)
    Để chuẩn đoán ung thư gan cần xẻt nghiệm AFP

+ Tạo chủ đề mới

# Đăng bình luận qua Facebook