PDA

Xem bản đầy đủ : Hcg

littlegoat91
15-11-2012, 12:53 PM
ở phụ nữ có thai thì HCG do gai rau tiết ra, vậy ở người bình thường thì HCG do cái gì tiết ra ạ?
Khi trứng bắt đầu quá trình làm tổ trong buồng tử cung cũng là khi bắt đầu có sự bài tiết HCG (vào ngày thứ 7 sau thụ tinh) nhưng trong tài liệu lại đề cập là ngày thứ 13-14: hình thành những gai rau đầu tiên. Vậy khi bắt đầu quá trình làm tố thời kỳ còn gọi là thời kì rau toàn phần thì rau lúc này không được gọi là gai rau ạ??????

Dr.cuonghmu
16-11-2012, 12:12 AM
Thế em nghĩ người bình thường HCG là bao nhiêu???Giới hạn ng bình thường <5iu/ml coi như ko có thai,còn xét ngiệm ra 1;2iu/ml coi như âm tính,và tại sao lại có thì y hoc chưa chứng minh.Liêu có tế bào nào đột biến để chức năng gần giống tế bào nuôi ko,chế tiết rùi sau đó bị đào thải hay cấu trúc của nó gần giống hocmon LH gây nên xét nghiệm dương tính giả.....a giả thuyết thế,để thế hệ em chứng minh nha.:D
Ngày thứ 13,14 lớp trung sản mạc mới biệt hoà thành 2 lớp tế bào nên mới gọi là gai rau
HCG bài tiết khá sớm(ngày thứ 7,8 j đấy) nhưng khoảng ngày thứ 13,14 nồng độ mới đủ cao để phát hiện được trên lâm sàng
Câu hỏi đặt ra cho e là mức HCG bnhiu thì phát hiện được bằng quickstick và xét nghiệm huyết thanh????Muwcs HCg bao nhiêu là bình thường,có thể dựa vào nó để phân biệt có thai và chửa trứng ko??/

littlegoat91
16-11-2012, 12:33 PM
Năm thứ 2, khi em thực hành môn sinh lý 1 thì cô có nói cả nam và nữ bình thường đều có HCG. Nhưng không đề cập tới số lượng. Em tìm trong một số sách cũng không thấy nói. Câu hói "dựa vào HCG có thể phân biệt có thai và chửa trứng không?" của anh làm em nhớ tới bài lượng giá cuối buổi thực hành đó. Hì, đây là câu hỏi cô đặt ra cho nhóm em. Và câu trả lời là có. Còn về số lượng cụ thể để có thể phát hiện bằng quicktick và xét nghiệm huyết thanh em xin trả nợ sau. Chiều mai em thi dịch tễ nên tối mai em xin trở lại diễn đàn để trả lời anh. Em còn rất nhiều câu thắc mắc nữa trong đầu mong được các anh chị gợi ý giúp nữa ạ. Em cảm ơn anh nhiều nhé!

littlegoat91
17-11-2012, 09:22 PM
Em thử tìm hiểu nhưng không thấy có ghi mức HCG bao nhiêu thì phát hiện được bằng quickstich và xét nghiện huyết thanh mà chỉ thấy nói có thể phat hiện vào ngày thứ mấy thôi. Anh biết có thể cho em đáp án hoặc chỉ cho em cần đọc ở tài liệu nào được không ạ?

Dr.cuonghmu
18-11-2012, 07:15 PM
Càng ngày độ nhay của phản ứng Elisa càng tốt em à,những que thử hiện nay dùng có thể dương tính khi HCG>25iu/ml.Cón Beta HCG thì ko nói làm j,đinh lượng mà,Cô Vân khoa Phụ 1 nói vậy chứ a chưa check

Dr.cuonghmu
18-11-2012, 07:22 PM
E doc tai lieu nay,Luong HCg khi thu que quickstep duong tinh la >20iu/ml.Em shearch google voi keywork là ''quickstep hcg"' nó ở hàng đầu tiên.

littlegoat91
19-11-2012, 05:46 PM
Anh ơi anh xem lại xem phải là mIU/ml chứ ạ?
Em đọc tài liệu đó rồi. Tuy vốn tiếng anh phải gọi là quá ít ỏi nhưng em cũng đã cố hiểu được nó phần nào. Hì.
Em còn có một số thắc mắc nữa anh rảnh thì chỉ cho em với nhé:
1.tại sao thụ tinh thường diễn ra ở đoạn 1/3 ngoài vòi tử cung? ( với tốc độ tb của tinh trùng thì phải mất 90-120 phút để nó di chuyển tới 1/3 ngoài vòi tử cung. Thời gian để noãn di chuyển từ khi được phóng tới khi tới 1/3 ngoài vòi tử cung cũng mất 90-120 phút. Vậy nghĩa là khi thời gian phóng tinh và phóng noãn trùng nhau tHì chúng sẽ gặp nhau ở đó, nhưng có phải lúc nào phóng tinh và phóng noãn cũng diễn ra đồng thời? )
2.buồng ối được Hình thành vào thời gian nào? ( em thấy trong sách chỉ nói Hình thành như thế nào chứ không nói thời gian)
3. Tại sao phân su có màu xanh?(có liên quan gì tới dịch mật và chức năng chuyển hóa còn chưa hoàn thiện của thai không ạ?)
4. Từ tháng thứ 4 của thai kỳ tHì hoàng thể thai nghén không còn và chức năng tiết estrogen và progesteron là do bánh rau thực hiện.(trong giáo trình ghi vậy) Vậy phần nào của bánh rau tiết ra hai hormon kia ạ?
5. Phần màng chắn của rau thuộc ngoại sản mạc hay trung sản mạc?
6.Trứng là hợp tử vậy từ "sự rụng trứng " có nên dùng hay không vì em thấy như vậy không chính xác mà phải dùng là "sự phóng noãn" mới đúng.( những tài liệu trước kia em học thời phổ thông tHì trứng được coi là giao tử cái, hợp tử là trứng đã thụ tinh vậy dùng từ sự rụng trứng là không sai)
7. Tại sao trong viêm tử cung toàn bộ tHì khi nắn tử cung đau nhất ở hai sừng và eo?( giải thích thế này có hợp lý không ạ: vì cơn co tử cung xuất phát từ đáy tử cung và theo tính chất là giảm dần từ trên xuống, áp lực ở vùng đáy tử cung là cao nhất,. Còn phần eo là nơi mỏng nhất, tổ chức lỏng lẻo nhất nên hai phần này là nơi đau nhất)
Có thể đây là những câu hỏi linh tinh nhưng là những phần mà em thắc mắc và rất muốn biết. Em cũng đã tìm hiểu trước khi hỏi nhưng chưa có được câu trả lời thỏa đáng.Anh có thể không cần giải thích cặn kẽ mà chỉ cần chỉ cho em tài liệu để tự tìm hiểu cũng được ạ. Em nghĩ khi mình tự tìm hiểu tHì sẽ nhớ lâu hơn.
À em đọc về hệ tuần hoàn nang niệu và hệ tuần hoàn nag rốn mà thấy khó hiểu quá. Em muốn tìm một sơ đồ rõ ràng về 2 hệ tuần hoàn này. Anh có thể chỉ giúp em được không ạ?

Dr.cuonghmu
19-11-2012, 07:20 PM
Anh giờ đang đi Ngoại,hơn nữa ôn ntru Nội nên cũng ít tìm hiểu vế Sản.A chỉ nhắc em 1 điều,đi học bất kì môn j cũng nên học phần đai cương trước,đoc phần bệnh hoc srx dễ hiêu hơn.Ví dụ phân biệt chửa ngoài tử cung với sẩy thai hay chửa trứng qua nạo BTC là có gai rau hay ko?màng rụng như thế nào?Em phải đọc gai rau hình thành ntn,thành phần ntn em sẽ nhớ lâu,đừng học vẹt
A thấy em có nhiều thắc mắc rất hay,a đi học cũng chẳng nghĩ ra đâu,chắc e phải đọc rất nhiều
Theo kiến thức e tích cóp được a có giải thích như sau:
1.Thời gian Noãn di chuyển đến nơi thụ tinh chỉ mất vài giờ nhưng để di chuyển hết chiều dài vòi trừng mất 3-4 ngày.Còn tốc dộ di chuyển của tinh trùng rất nhanh,chi mất khoảng 2h dể đến 1/3 ngoài vói trứng,ví vậy dù thời điểm ko trùng nhau nhưng xác xuất gặp nhau ở 1/3 noài là rất cao
2.Không nói thới gian cụ thể buồng ối nhưng thời gian hình thành nước ối tầm ngày thứ 20 -28.Mà có nước ối thì mới có buồng đúng ko e
3.Phân xu có màu xanh bởi thành phần chủ yếu là dich mật
4.Tế bào nuôi tiết ra em a.
5.Màng chắn là màng nào hả e?em có thể đọc thiết đồ đứng dọc qua bánh rau ở trang 29,sách tập 1 e sẽ hiêu hơn.Có đáp án comment a
6.Phóng noãn chứ ko phải rụng trứng,a đồng ý với e
7.Em phải biết nguyên nhân gây đau là do j mới giải thích được.Nếu em giải thich là đau do cơn co nên phần sừng đau hơn do tính chất 3 giảm của cơn co thì chỉ giới thích được lúc bệnh nhân có cơn co để tống sản dich ra ngoài thui,mà ko thoả đán trong trường hơp tại em tc.Liệu có liên quan đến các microapcess ko em?em hỏi các thầy nha

littlegoat91
19-11-2012, 08:23 PM
Anh thi nội trú nội ạ? Hay thế. Em chúc anh thành công nhé. Em cũng muốn thi nội trú nội nhưng không biết đủ khả năng không nữa.hì. Em không học vẹt đâu,nếu học vẹt em chẳng có một tá những thắc mắc rồi mất công tìm hiểu sâu xa làm gì. Anh nói đúng, các môn cơ sở rất quan trọng, để hiểu được sâu các vấn đề thì cần nắm chắc các môn đó. Em trí nhớ không tốt nên cũng thường xuyên phải xem lại. Hì
1. Như vậy nghĩa là chỉ mang tính xác suất thôi ạ.
2. Em muốn hỏi ở giai đoạn trứng bắt đầu làm tổ nó đang ở giai đoạn phôi nang. Vậy trong hốc nang ấy chứa cái gì?
3. Em cũng nghĩ như anh.
4. Cái này có ghi trong giáo trình không anh? Sao em không thấy nhỉ?
5. Cái này nguyên văn trong giáo trình là thế này nhé:" gai rau tắm trong máu mẹ nhưng máu mẹ không lưu thông trực tiếp với máu của con, vì có màng ngăn cách của thai thường gọi là màng chắn của rau. Ở tuần thứ 12, độ dày màng chắn của rau là 0,52 mm khi gần đẻ độ dày còn 0.002mm do đó sự ngăn cách về mặt sinh lý giữa mẹ và con cũng kém đi"
6. Em nghĩ anh em ta nghĩ đúng .
7. Em sẽ tìm hiểu và comment anh sau. Hì
Ấy, thế còn cái tuần hoàn nang rốn và nang niệu thì sao ạ? Trong sách ghi không rõ ràng hay tại em không đủ thông minh để hiểu nữa.

Dr.cuonghmu
19-11-2012, 09:36 PM
4.có ghi em à căn bản em phải tìm thui.Nhiều bài nói về vấn đề này,sinh lý hocmon chẳng hạn
5.[Thành viên mới thấy nội dung]
7.Vấn đề này thực sự anh cũng chẳng đọc qua,bởi a ko thấy có ý nghĩa lâm sàng

littlegoat91
21-11-2012, 09:27 PM
Vâng. Em cảm ơn ạnh! Hì. Cảm ơn anh đã nhiệt tình chỉ dạy cho em. Chúc anh thi đạt kết quả tốt nhé!

littlegoat91
22-11-2012, 11:56 AM
Về sự tạo thành khoang ối, em đã tìm hiểu lại mô phôi, khoảng ngày thứ 8 sau thụ tinh,ở cực phôi xuất hiện một khe, khoang này lớn lên tạo thành một khoang chứa nước. Khoang này gọi là khoang màng ối, nước trong khoang gọi là nước ối.

Dr.cuonghmu
22-11-2012, 01:01 PM
Biết thời gian hình thành buồng ối cũng tốt nhưn tốt hơn là nắm rõ thời ian phát hiện được buồng ối qua siêu am,qua đó có thể xác đinh thật sự có phôi(thai)trong BTC ko em à

littlegoat91
22-11-2012, 02:39 PM
Vâng. Anh nói đúng, cái đó mới là cái ứng dụng trên thực tế. Chỉ tại em muốn biết rõ ngọn nguồn thôi. Vì nhiều khi thi lâm sàng thầy cô cũng hỏi tỉ mẩn từng tí một. Mà biết cái gì đó không hết thì em thấy thế nào ấy, em không nhớ lâu được. Mấy cái liên quan đến siêu âm đúng là em cũng chưa rõ lắm. Như phần phát hiện được tim thai là từ tuần thứ mấy?( 6 hay 8). Có thể nghe được tim thai bằng ống nghe gỗ sản khoa từ tuần thứ 22 hay 25 trở đi?. Cả câu hỏi của anh nữa?