PDA

Xem bản đầy đủ : Hậu sản thường.

littlegoat91
04-11-2012, 05:37 PM
Nguồn gốc cụ thế của sản dịch là từ những đâu?
Lượng sản dịch bình thường là nằm trong khoảng nào ?
Tại sao khi xuống sữa lại có sốt?
Em mới học sản nên còn nhiều điều không rõ, mong anh chị nào biết giải thích giùm em với ạ! Em xin cảm ơn!

Dr.cuonghmu
04-11-2012, 11:30 PM
Trong bài hậu sản thường của đại học Y Hà Noi đã nói hết rùi mà em
1.Sản dịch
Là dịch từ tử cung và đườn sinh dục chảy ra ngoài tron những ngày đầu của thời kì hậu sản
Cấu tạo; máu cục,máu loãng chảy ra từ niêm mạc tử cung,ngoại sản mạc,sản bào,tế bào biểu mô âm đạo, âm hộ
Tính chất:3 ngày đầu_máu cục và máu loãng,3 -8 nhầy lẫn máu, >8 dich trong
Mùi tanh nồng,Ph kiềm
Số lượng: Tuỳ người,tuỳ con so hay con rạ,đẻ thường hay mổ đẻ...thông thường tổng trong 8 ngày đầu khoảng 1500g,nhiu nhat vao ngay dau va thu 2 rui giam dan va het sau 2 tuan
Chú ý: neu máu chảy >500ml trong ngay dau la chay mau sau de do e.Neu san dch ra nhju,keo dai hoac djch trong rui laj chuyen mau do faj theo doj sot rau nha
3 tuan sau de co the co kjnh non,anh da gap rui.:D

Dr.cuonghmu
05-11-2012, 12:07 AM
Còn việc tại sao xuống sữa lạ sốt thì câu này chưa có cách giai thích thỏa dáng( hỏi thầy thầy ko biết)hj.Nhưng a ngh trong trong truong hop nay chúng ta ko can thiet biet taj sao ma nen biet phan biet sốt do sjnh ly hay bệnh lý để có cách xử lý trên lâm sàng

littlegoat91
05-11-2012, 11:57 AM
Em đọc rồi anh ạ, nhưng em muốn biết cụ thể là từ những phần nào ở trong tử cung và đường sinh dục ấy?
Mà em cũng thắc mắc là tại sao lượng bình thường của sản dịch không thích theo ml mà lại tính theo g? Liệu có khó khi đánh giá không? Mà khi nói tới trường hợp bất thường lại đề cập tới ml, có bất lợi không khi so sánh và đánh giá khi mà bình thường thì tính theo g?

Dr.cuonghmu
05-11-2012, 10:27 PM
Máu cục,máu loãng,ngoại sản mac,tế bào biểu mô tử cung,âm đạo,,,,rõ ràng thế mà em
Còn tại sao ng ta ko tính băng ml bởi ko ai lấy chai để đong sản dịch cả,mà ng ta cân cả bỉm sản phụ em ah.công trừ di hì ra 1 con số tương đối

littlegoat91
06-11-2012, 02:54 PM
Hì. Thì ra là như vậy ạ. Đúng là em cũng thắc mắc là tính sản dịch như thế nào vì em chưa thấy cân như thế bao giờ, thường chỉ là qua hỏi sản phụ rồi ước lượng thôi. Chắc không phải trường hợp nào người ta cũng cân như vậy phải không ạ? Mà đâu phải cứ lấy chai hứng mới tính được thể tích đâu, trường hợp anh nói nếu máu chảy > 500ml trong ngày đầu là chảy máu sau đẻ ấy không lẽ là lấy chai hứng để biết hả, hì hì. Em nghĩ là ước lượng thôi. Cũng giống như máu mất trong trường hợp tai nạn gãy xương có ai lấy chai để hứng đâu.
À hôm nay em gặp một sản phụ, chị ấy được mổ lấy thai từ 1/11, chị ấy cho biết xuống sữa từ ngày thứ 2 sau mổ, nhưng hôm qua chị ấy có sốt 38 độ. Vết mổ của chị ấy hiện tại chỉ còn hơi đau, khô, không sưng nề. Sản dịch ra số lượng vừa, màu hồng, co hồi tử cung tốt. Em thấy băn khoăn về triệu chứng sốt, theo em thì có thể ở đây là sốt do xuống sữa vì không có biểu hiện gì của nhiễm trùng vết mổ cả. Nhưng như vậy thì câu trả lời là xuống sữa vào ngày thứ 2 có thể là không đúng, có thể đó chỉ là sữa non. Nhưng em không biết nên hỏi sản phụ như thế nào để phân biệt giữa sữa non hay là xuống sữa thật sự????

Dr.cuonghmu
06-11-2012, 04:32 PM
Luong mau chj mang tinh chat ước lwowngj tuong doj thui,các thầy cũng chẳng đong đo đâu e a.Họ làm nhiều,nhìn lượng máu và so sánh lâm sàng theo có tiếu máu,niễm trùng hay ko thui.Còn đi thj em đùng trả lời thế nha.hj
Nếu có xuống sữa,sữa chảy ra ngoài rùi thì sản phụ sẽ ko sốt nữa.Nếu vẫn sốt ta phải tìm dấu hiệu nhiễm trùng em a.lâm sang thì môi khô,luoi ban,hơ thở hôi,nhiễm trùng tại chỗ như vết mổ,sản dịch...cls như CTM,CRP.
Em muốn phân biêt sữa non và sư xuóng sữa?Ngay sau sinh trẻ đã dược bú sữa non rùi,nó có màu vàng chanh.Sau đó 2 vú căng lên,chắc..rùi sữa chảy ra ngoài thì đó là sữa bình thường thui
Mà em đi học dc nhiều thứ của bênh nhân lắm,bênh nhân biết nhiều lắm,đặc biệt là sản phụ sinh nhiều lần rùi.

em học sản ở đâu đó????

littlegoat91
06-11-2012, 05:19 PM
Em cũng thấy thế. Em mới kết thúc ngoại sang sản nên gà mờ lắm. Hì. Thấy thầy nói nhiều thứ cần đọc quá. Em đang cố gắng học những thứ căn bản thậm chí là những từ thường dùng bên sản nữa. Em cảm ơn anh nhiều nhé! Hì.