PDA

Xem bản đầy đủ : Xin giúp đỡ_bệnh u bì buồng trứng

dongxu
10-11-2010, 04:10 PM
Chị em năm nay 29 tuổi. Chị giờ đã có 1 cháu 2,5 tuổi. Chị em đã mang thai 4 lần nhưng sẩy ba lần. Lần đầu thì bé bị ngạt sau khi sinh và mất. Lần thứ ba và thứ tư, chị đều ra huyết đen một hai ngày rồi thai tự ra, quá trình mang thai chị cảm thấy hoàn toàn bình thường. Chị đã đi khám và khi bác sĩ siêu âm nói chị bị U BÌ BUỒNG TRỨNG. Em đang còn là sinh viên y3 nên không hiểu rõ về bệnh của chị lắm. Em đã tham khảo một số bài viết về bệnh của chị. Anh chị cho em hỏi là trên siêu âm liệu đã biết được luôn là U BÌ BUỒNG TRỨNG chưa ạ hay phải giải phẫu bệnh, và hướng xử trí của bệnh là như thế nào ạ.
Bác sĩ nói chị em chưa mổ được vì u còn quá bé, nhưng theo em biết thì u mổ càng sớm càng tốt nên em và chị rất băn khoăn. Và chị em liệu có bị ảnh hưởng gì tới khả năng có con không ạ. Theo kết quả siêu âm thì chị chỉ bị u bên phải. Em đã động viên chị trong trường hợp xấu nhất phải cắt toàn bộ bên phải thì chị vẫn còn khả năng mang thai vì còn buồng trứng bên trái. Nhưng chị vẫn chưa yên tâm vì sợ tái phát cả sang bên trái. Kiến thức em còn quá ít cũng không biết giúp gì cho chị.
Xin anh chị và các bác sĩ giúp đỡ em. Em xin cảm ơn rất nhiều.

Linh Doan
13-11-2010, 07:44 PM
Tôi không chuyên trong lĩnh vực này nhưng có thể giải đáp cho bạn thế này: u bì buồng trứng có thể nhận biết được qua sóng siêu âm, đây là u lành tính, hiện nay mổ nội soi chỉ bóc u thôi nên ít ảnh hưởng đến chức năng của buồng trứng, sau mổ nên tái khám 6 tháng 1 lần vì có tỷ lệ tái phát mặc dù rất thấp. Không phải cắt bỏ nguyên buồng trứng đâu bạn.

dongxu
14-11-2010, 03:51 PM
Em cám ơn bác sĩ rất nhiều. Cho em hỏi thêm là u này khi nào thì có chỉ định mổ hay mổ càng sớm càng tốt ạ.

Linh Doan
14-11-2010, 04:08 PM
Em cám ơn bác sĩ rất nhiều. Cho em hỏi thêm là u này khi nào thì có chỉ định mổ hay mổ càng sớm càng tốt ạ.
Nên theo dõi siêu âm mỗi 3 tháng nhé ! Khi nào đường kính khối u > 5 cm mới có chỉ định mổ. :)

dongxu
15-11-2010, 02:58 PM
Thế trong thời gian theo dõi này chị em mang thai có bị ảnh hưởng gì không ạ.Chị em có nên mang thai trong thời gian theo dõi này không ạ.Em thực sự cảm ơn bác sĩ rất nhiều.

Linh Doan
21-11-2010, 05:20 PM
Thế trong thời gian theo dõi này chị em mang thai có bị ảnh hưởng gì không ạ.Chị em có nên mang thai trong thời gian theo dõi này không ạ.Em thực sự cảm ơn bác sĩ rất nhiều.
Nếu chị của bạn muốn có thai thì nên giải quyết u bì trước, hiện nay mổ nội soi cũng không nặng nề lắm đâu. :)

DrDuy_tdnb
13-12-2010, 11:15 PM
Tôi xin bổ sung thêm một vài điểm như thế này:

- U nang buồng trứng được chia thành 2 loại là u cơ năng và u thực thể. Với loại u cơ năng có dạng nang nước thì cần được theo dõi 3 - 6 tháng, nếu to lên và có đường kính từ 5 cm thì có chỉ đinh mổ. Với loại u thực thể (trong đó có u nang bì như chị của bạn) thì có chỉ định mổ, không quan tâm nhiều tới kích thước khối u.

- U nang bì buồng trứng có thể có biến chứng xoắn rất nguy hiểm. Sản phụ có u nang bì dễ bị sảy thai. Do đó, chị em nên được phẫu thuật trước khi có ý định mang thai.

- Từ khi ra đời, phẫu thuật nôi soi cắt u nang buồng trứng có nhiều ưu điểm hơn so với mổ mở. Sau khi phẫu thuật bệnh nhân vẫn có thể có con, vì ngoài buồng trứng bên kia thì vẫn còn tổ chức lành còn lại của buồng trứng có u nang.