PDA

Xem bản đầy đủ : [Hỏi] Nguồn gốc testosteron ở nữ giới?

truongthuyphuong
07-11-2010, 12:59 AM
Anh chị ơi có ai biết: cái gì trong buồng trứng tiết testosteron? Anh chị giúp em với!:)

Baron of the Night
07-11-2010, 01:07 AM
Anh chị ơi có ai biết: cái gì trong buồng trứng tiết testosteron? Anh chị giúp em với!:)
Bạn ơi, buồng trứng không tiết testosterone, mà tiết ra Estrogene và progesterone. Đây là 2 Hormon do tuyến nội tiết buồng trứng tiết ra. Nó là loại tế bào đặc biệt ở buồng trứng.
Lần sau nhớ viết tiếng Việt đúng chính tả . Và phải biết mình đang hỏi gì nhé

truongthuyphuong
07-11-2010, 01:38 AM
Em được biết ở vỏ thượng thận và buồng trứng cũng tiết ra một lượng sinh dục nam nhưng kém mạnh và sau khi chuyển hóa sẽ cho một lượng nhỏ testosterone lưu hành.

Baron of the Night
07-11-2010, 01:04 PM
Do trong quá trình bào thai. 1 số tế bào nội tiết vẫn còn sót lại trong cơ thể đối lập giới tính. Nó cũng sinh ra Hormon sinh dục, nhưng số lượng rất ít, nên không ảnh hưởng gì đến cơ thể.
1 số trường hợp rối loạn, như phụ nữ rậm râu và lông, đàn ông ngực phát triển, là do rối loạn của các tuyến nội tiết này. Bệnh này tương đối là khó chữa

Quốc Bảo
07-11-2010, 01:18 PM

Em được biết ở vỏ thượng thận và buồng trứng cũng tiết ra một lượng sinh dục nam nhưng kém mạnh và sau khi chuyển hóa sẽ cho một lượng nhỏ testosterone lưu hành.

Bạn biết rồi sao lại còn đặt ra câu hỏi :-p:-/

The largest amounts of testosterone (>95%) are produced by the testes in men. It is also synthesized in far smaller quantities in women by the thecal cells of the ovaries , by the placenta , as well as by the zona reticularis of the adrenal cortex in both sexes

Tóm lại:
Phần lớn sản xuất bởi tinh hoàn (>95%)
Phần ít bởi các tế bào thecal của buồng trứng, và nhau thai.
Và của vỏ thượng thận ở cả nam và nữ.

drhieu134
24-02-2011, 10:18 PM
Anh ơi anh nói oan em nó rồi. Em nó hỏi đúng mà. Đó là lớp tế bào hạt của hoàng thể testosterone nhưng rất ít. Lượng hóc môn này quyết định sự ham muốn của người phụ nữ đó nhưng khi nó quá nhiều nó lại quay lại ức chế buồng trứng