PDA

Xem bản đầy đủ : Thai ngoài tử cung

canhdieu
09-11-2011, 01:35 AM
Xin chào các anh chị của diễn đàn.em có người bạn 34t hiện có 1 bé 11tuổi. Và 11năm sau mang thai lại thì thai ngoài tử cung .hiện tại em không biết rõ là thai ngoài tử cung ở vị trí nào.nhưng khoảng 3tuần trước.bạn em có dâu hiện ra máu ở âm đạo bất thường, số lượng rất ít và đau bụng âm ỉ vùng dưới rốn ít.nên có đi khám chuyên khoa sản tại phòng khám tư nhân và có siêu âm bụng thì không phát hiện có thai trong và ngoài tử cung.và chẩn đoán là theo dõi rối loạn kinh nguyệt .có cho thuốc uống không kê đơn.nhưng em không nhớ rõ loại thuốc gì và uống bao nhiêu tuần.có dặn tái khám khi hết thuốc và hôm ngày 7 tháng 11 bạn em có triệu chứng ra máu nhiều âm đạo và đau bụng âm ỉ quặn tưng cơn đến tại phòng khám đó khám thì chuyên lên bv đa khoa tỉnh và chẩn đoán là thai ngoài tử cung. Hiên tại bạn em đang mổ cấp cứu:((.xin cho em hỏi anh chị.

hiện tại diễn biến lúc này thì đang ở giai đoạn nào:-/
mổ hiện tại thời điểm này nguy hiểm có cao không :-/
sau khi mổ có tai biến gì dễ sẩy ra.
nếu đã bị thai ngoài tử cung thì có mang thai lại được hay không và nguy cơ thai ngoài tử cung lại hay không :-/
xin anh chị cho em hỏi tế nhị.hihihi:)
người khám tại phòng khám đó có làm đúng quy tắc hay không.hình như là:-o
xin cảm ơn anh chị rất là nhiều và chúc cho mọi người ở diễn đàn luôn luôn được nhiều sức khỏe.xin chào các anh chị.

drhieu134
09-11-2011, 07:38 AM
Chào anh, theo nhưng gì anh kể thì em thấy bệnh nhân này chửa ngoài tử cung đã vỡ và đã kịp thời sử trí và bây giwof chác đã tiến hành cấp cứu phẫu thuật xong thì em nghĩ bệnh nhân đã qua giai đoạn nguy hiểm.
.chửa ngoài tử cung vỡ là 1 cấp cứu sản khoa và thường không phân chia giai đoạn khi phát hiện mổ cấp cứu luôn
. Cái gì cũng không thể nói trước được anh ah, nhưng bây giờ mổ xong rồi mà bệnh nhân có thể nói đã qua giai đoạn nguy hiểm nhất
.vẫn có thể có thai lại được anh ah anh không nói rõ được vị trí nào nên em cũng biết sử trí của bs như thế nào
.em nghĩ là người bs đó ko có gì sai đâu anh ah, vì lần 1 chắc người bs đó không thấy hình ảnh buồng ối hoạc cũng có thể do chuyên môn siêu âm không rõ và nứa là sản phụ cũng không bảo với bs là chậm kinh thì chắc cũng đã khác. Và anh ah trong thời gian 3 tuần đó sản phụ có diễn biến gì không càn chảy máu không nên cũng không thể kết luận người bs đã sử trí sai ah

vuxuanhung
10-11-2011, 12:31 PM
Thai ngoài tử cung là do nguyên nhân gì ạ?