PDA

Xem bản đầy đủ : [Hỏi] Thắc mắc về chu kỳ

VnPro55
07-11-2011, 04:28 AM
[Thành viên mới thấy nội dung]

Vì là con trai nên mình rất tò mò và muốn hiểu rõ về vấn đề này (Để kế hoạch cho vợ :-p)

Xem sơ đồ của mình thì các bạn đã hiểu. (Mình chỉ đc tìm hiểu qua sách báo)

Mình lấy ngày 1 2 3 là ngày đèn đỏ và còn lại là ngày an toàn và ngày ko an toàn. Phải vậy ko ạ
Nếu chu ký cứ đều như vậy thì các ngày đó là rõ ràng. Nhưng điều mình ko hiểu là nếu chu kỳ sai sẽ tính thế nào. Vì có lần vợ mình chậm đến những 1 tuần thấm chí cả tháng.

Mình lấy 1 ví dụ:
Vợ mình đèn đỏ vào ngày 1 2 3 tháng 5 - đến ngày 1 2 3 tháng 7 mới có, Thì ngày rụng trứng sẽ là ngày bao nhiêu?
Qua báo chí và theo mình hiểu thì ngày rụng trứng đc tính từ ngày đèn đỏ của lần này đến giữa tháng của lần bị tiếp theo fai ko ạ.
Nếu như vậy thì đối với trượng hợp như vậy thì để đoán đc ngày rụng là ko thể, bởi lần bị tiếp theo là tương lai, ko biết đc bị vào ngày nào. Mình nghĩ vậy có đúng ko?

minhhung_dmh
07-11-2011, 05:08 PM
Cách tính chu kỳ kinh mà áp dụng cho ai kinh nguyệt không đều thì rất khó. Bản thân với người có kinh nguyệt đều còn khó nữa mà anh.
Thường thì ngày rụng trứng cách ngày có kinh tiếp theo khoảng 14 ngày.
A có thể dùng cách đo nhiệt độ để biết ngày rụng trứng cũng được.

VnPro55
08-11-2011, 12:05 AM
Thường thì ngày rụng trứng cách ngày có kinh tiếp theo khoảng 14 ngày.

Đây chính là điều làm mình thắc mắc đấy. Câu "Thường thì" của bạn là áp dụng với ng có chu kỳ đều. Nếu chu kỳ tiếp theo diễn ra bình thường thì ngày 14 của bạn là chuẩn nhưng lần chu kỳ tiếp theo ấy nó bị kéo dài bao nhiêu ngày thì thời gian ngày xxx cũng kéo dài theo. Fai ko ban :-*

Vậy việc đoán sai ngày rụng trứng là rất bình thường. Và khả năng có con ngoài ý muốn là nhiều.

minhhung_dmh
08-11-2011, 08:22 PM
Nếu chu kỳ dài ngắn thất thường thì người ta ước lượng thời gian rụng trứng là
Ngày đầu: ( 10 + vòng kinh ngắn nhất ) - 28
Ngày cuối: ( 10 + vòng kinh dài nhất ) - 28
Vd vợ bạn có chu kỳ không đều, ngắn nhất là 26 ngày, dài nhất là 35 ngày
Khi đó ước lượng thơi gian rụng trứng có thể là từ ngày thứ 8 đến ngày thứ 17

bác sỹ diệt muỗi
10-11-2011, 08:43 PM
Theo em thì không nên áp dụng cách tính chu kỳ với những ng chu kỳ không đều.không an toàn