PDA

Xem bản đầy đủ : Khỉ, áo, $$$ và những linh hồn

ngoclan2412
24-10-2010, 11:46 AM
Một tour 4 câu kokology sẽ giúp bạn khám phá về những nỗi sợ lắng sâu trong tâm trí, về mối quan hệ của bạn với mọi người, với $$$ và với chính bản thân mình:

1.Chú khỉ bị cấm cung
Đôi mắt là cửa sổ tâm hồn. Điều này không những đúng với con người mà còn chuẩn với các con vật. Nếu bạn nhìn vào đôi mắt của chú cún con, bạn sẽ biết được nó đang hào hứng đòi chơi hay hay chỉ muốn lăn quay ra ngủ. Một nàng mèo kiêu sa sẽ đáp lại sự chăm chú quan sát của bạn bằng ánh mắt dửng dưng. Con vật cũng có cảm xúc và tính cách như con người. Để ý kĩ, bạn sẽ thấy sự chuyển biến tâm lý bên trong những người bạn thú.
Nào, bây giờ tưởng tượng bạn đang tản bộ trong một sở thú, nhìn ngắm các con thú sau song sắt. Bạn dừng lại ở chuồng khỉ. Bạn nhìn chú khỉ. Chú khỉ nhìn bạn. Dường như chú khỉ kia đang cố gắng diễn đạt một điều gì đó.Với bạn, đó là…
1. Này, cho tôi một trái chuối đi chứ!
2. Thôi nào, biến. Chẳng có gì để xem đâu.
3. Ở trong này làm tôi điên lên được. Cứu với!

2.Từ đâu rớt xuống một chiếc túi nhong nhóc tiền

[Thành viên mới thấy nội dung]
Hiếm ai trong chúng ta chưa từng làm mất hay thất lạc một đồ vật gì. Nghĩ về một lần gần nhất một món đồ của bạn không cánh mà bay: Vừa bực dọc vừa hoài nghi, bạn quay ngược từng bước chân của mình để lần ra dấu vết. Xới tung cả căn phòng lên, chui tọt cả vào gầm giường, lần mò khắp chân bàn, chân ghế cùng ngõ ngách trong nhà. Giũ phần phật quần áo mong nó có phép màu mà rơi ra. Sau khi đã tổng kiểm tra đủ 7 lần vẫn không có, bạn quyết định từ bỏ. Và đồ bị thất lạc có “lý sự ” của riêng nó: Sau vài ngày, khi bạn hết hy vọng tìm lại, nó nhởn nhơ xuất hiện!
Tìm thấy đồ vật thất lạc của người khác cũng có lộ trình tương tự. Bạn không thể bắt được một chiếc ví đánh rơi bằng ra đa hay sàn xe bus hay lề đường. Mà bạn sẽ vô tình đạp lên nó khi đang mãi miết tám chuyện với ai đó.
Giả sử bạn đang đóng vai chính trong trò chơi thất lạc, tìm thấy : Đang đi trên một con phố vắng, bạn bắt gặp một chiếc túi xách da sành điệu nằm chơ vơ trên lề. Bạn mở ra hy vọng tìm thấy tên người chủ để liên lạc. Choáng váng chưa! Bên trong tiền không là tiền . toàn tiền mệnh giá to. Hành động đầu tiên của bạn là:
1. Wow! Một ngày tuyệt vời. Mình giàu sụ rồi!! (rất khoái trá :d)
2. Ôi không! Mình phải làm gì bây giờ?(Lo lắng, lưỡng lự :-s)
3. Mình cần một ngày để suy nghĩ xem nên xử lý ra sao với đống tiền này:)
4. Cảm ơn Chúa đã ban gia tài này cho con!(mãn nguyện >:d<)

3. Áo xanh và áo vàng
Một buổi tối bạn chợt lên cơn ẩm ương, lang thang dạo phố một mình. Mội người qua lại ồn ã. Tiếng còi xe chí chóe, ánh đèn lấp loáng. Bỗng từ xa, có hai người đang tiến về phía bạn. Một người vận áo xanh biếc buồn rười rượi. Người kia mặc một chiếc áo vàng chanh tươi mát. Người áo xanh là ai? Người áo vàng là ai? (Đây là hai người bạn quen biết.)

4. Lang thang cùng các linh hồn .
Chẳng ai thích nhắc đến chết chóc. Nhưng có bao giờ bạn tò mò những gì xảy ra sau khi còn người tạm biệt cuộc sống? Liệu các linh hồn sẽ đi đến một thế giới khác? Hay chết là chấm hết cuộc đời của mỗi người, không có cuộc sống vô hình nào khác. Bạn có tin vào thiên đường, địa ngục, thiên thần hay ác quỷ? Hay mỗi linh hồn sẽ trở lại cuộc sống trong một thân hình với số phận khác hẳn?...Rất nhiều nhà khoa học từng đau đầu với những cây hỏi này. Nhưng cuối cùng, họ cũng đành bó tay trước những câu hỏi bí ẩn của cuộc sống. Cái chết và những điều quanh nó mãi là một huyền thoại.
Vai chính trong câu kokology này là linh hồn. Theo bạn linh hồn này sẽ ra sao sau khi thoát khỏi thể xác?
1. Linh hồn có kích thước và hình dạng giống hệt thể xác.
2. Linh hồn giống hình dáng nhưng size to hơn.
3. Linh hồn bé xíu uyển chuyển hệt như những thiên thần tí hon.
4. Linh hồn cứ bay cà lơ phất phơ, không rõ hình dạng mà cũng xác định được kích thước.

ngoclan2412
24-10-2010, 11:51 AM
;), Hihi, bạn chọn đáp án nào cho mỗi phần trắc nghiệm?

ngoclan2412
24-10-2010, 01:52 PM
Những con vật bị cấm cung kết nối với sự sợ hãi và cảm xúc mất tự do ẩn sâu trong tâm trí bạn. Khỉ có họ hàng gần gũi nhất với loài người. Vì thế chúng ta có thể nhận biết và giải mã một số cảm xúc của khỉ. Những điều mà chú khỉ muốn nói với bạn phải chăng là điều bạn muốn gào lên (nhưng không được) với một người, một nhóm nào đó trong cuộc sống thực của mình?

1. Này, cho tôi một trái chuối đi chứ!
Bạn hay mềm lòng và vì thế cũng thường dễ bị người khác kiểm soát. Điều này khiến bạn cảm thấy như mình đang bị lợi dụng. Giải pháp cho bạn là: Hãy tự bảo vệ mình trước những người xung quanh. Bạn có quyền đòi hỏi phần thưởng xứng đáng với công sức mình bỏ ra. Có thể bạn có 4, 5 quả chuối chứ không chỉ là 1 quả như bạn đã từng hài lòng.

2. Thôi nào, biến. Chẳng có gì để xem đâu.
Mọi người luôn dán mắt vào những việc bạn làm. Không gian riêng tư thiếu thốn, những câu chuyện dưa lê dài ngoẵng khiến bạn vô cùng ngột ngạt. Nhưng vì cả nể hay vì lý do khác nên bạn luôn nhẫn nhịn và hy vọng thiên hạ chuyển mũi nhọn tò mò sang chỗ khác.

3.Ở trong này làm tôi điên lên được. Cứu với!
Câu này tương đương với việc bạn đang để cho stress hoành hành. Lời khuyên khẩn cấp: Thu xếp công việc, thời gian, hành lí và lên đường đi nghỉ dưỡng sức ở một địa chỉ yên tĩnh ngay nào!

ngoclan2412
24-10-2010, 02:08 PM
Câu trả lời của bạn khi được một chiếc túi lấp lánh giấy bạc là cách bạn xử xử với một người rất đặc biệt, rất quyến rũ “đánh tiếng” hẹn hò với bạn.
1. Wow! Một ngày tuyệt vời. Mình giàu sụ rồi!! (rất khoái trá)
Bạn vẫn còn đầy niềm hân hoan vui sướng của một đứa trẻ bất ngờ được thần may mắn gõ cửa. Nếu ai cũng hồ hỡi như bạn khi gặp vận may, thế giới hẵn sẽ tràn đầy niềm vui và tiếng cười.

2. Ôi không! Mình phải làm gì bây giờ?(Lo lắng, lưỡng lự)
Rất bình thường thôi khi bạn cảm thấy khó xử trước một tình huống như thế này. Nhưng hãy quyết đoán. Nhanh chóng đưa ra quyết định là nhận lời hay không. Đừng do dự, nếu không người khác nhìn thất sẽ xáp lại và cướp mất người lý tưởng của bạn. Quyền tự chủ đã mất, bạn không thể làm “người phất cờ” nữa rồi.

3. Mình cần một ngày để suy nghĩ xem nên xử lý ra sao với đống tiền này
Những quyết định lớn cần được đưa ra với một cái đầu sáng suốt. Bạn muốn hạn chế rủi ro cho quyết định của mình, nhưng hạn chế không có nghĩa là triệt tiêu hết rủi ro. Cẩn thận thì tốt nhưng đừng quá dây dưa. Cơ hội thường không nấn ná với thời gian. Bạn nên suy nghĩ trong một thời gian hợp lý nhất định và hành động. May mắn và rủi ro, nên nhớ, chúng song hành tay trong tay.

4. Cảm ơn Chúa đã ban gia tài này cho con!(mãn nguyện)
Bạn là một người yêu chiều theo số phận. Bạn không gồng mình đấu tranh khi cái bất lợi đến với mình, mà nhẫn nãi chờ cho gió yên biển lặng. Bạn đón nhận tình yêu bình thản, như thế đó là chuyện phải đến, không quyết liệt “giăng bẫy” một ai cả.

ngoclan2412
24-10-2010, 07:06 PM
Giải đáp: 3. Áo xanh và áo vàng

Những màu sắc tươi sáng như vàng chanh gợi lên cảm giác ấm áp và tích cực. Những màu xanh biếc hay tím rịm lại đem đến lạnh giá, cô đơn và tiêu cực trong cảm xúc. Người bạn cho mặc áo vàng là người thường đem đến cho bạn cảm giác vui vẻ, những phút giây thoải mái. Người mặc áo xanh lại làm bạn buồn dù đó có thể là người bạn rất yêu quý.

ngoclan2412
24-10-2010, 07:09 PM
Giải đáp: Lang thang cùng các linh hồn .

1.Linh hồn có kích thước và hình dạng giống hệt thể xác.
Bạn sở hữu một trong những thứ giá trị nhất trên đời : lòng tự trọng. Bạn chấp nhận mình - cả những lỗi lầm và tất cả - và bạn yêu mến bản thân mình, cho dù bạn là cái gì. Hãy luôn giữ thái độ nhất quán đó trong suốt cuộc đời bạn, và hãy không ngừng khám phá xem mình có những điểm đáng yêu nào.

2. Linh hồn giống hình dáng nhưng size to hơn.
Bạn không hài lòng về mình, với những gì mình có hiện nay. Bạn cảm thấy có rất nhiều thứ mình chưa trải qua và chưa thực hiện được. Điều này khiến bạn thấy cái tôi thật sự của mình sẽ còn to hơn nó bây giờ. Sự không hài lòng đó có thể là nguồn cảm hứng nếu bạn học cách kiểm soát nó, nhưng mặt khác, nó sẽ chỉ là nỗi ám ảnh bạn như là sự bất toàn.

3. Linh hồn bé xíu uyển chuyển hệt như những thiên thần tí hon.
Bất chấp những phẩm chất tốt đẹp của mình, bạn vẫn chưa khám phá ra điều gì làm mình vĩ đại. Không phải là cảm giác không hài lòng như kiểu nghi ngờ bản thân, mà bạn thường có khuynh hướng tự hỏi "Có gì khúc mắc với ta vậy", nhưng lại không bao giờ có thể đặt ngón tay vào được câu trả lời. Có gì gút mắc đâu khi bạn là con người, cũng như bao con người khác vậy, có nghĩa là không hoàn hảo. Hãy chấp nhận điều đó và bạn sẽ bắt đầu thấy là con người mình cũng có những điểm tốt.

4. Linh hồn cứ bay cà lơ phất phơ, không rõ hình dạng mà cũng xác định được kích thước.
Bạn không bức bối vì những khiếm khuyết của mình, cũng không tự hào về những mặt mạnh mà mình có. Bạn không mất công vào chuyện so sánh mình với những người khác. Thật ra, bạn không hề lưu tâm gì đến những vấn đề thuộc về cái tôi của mình. Có thể là bạn nông cạn hoặc cũng có thể vì bạn quá sâu sắc. Nhưng ngay cả điều đó cũng không hề quan trọng đối với bạn.