PDA

Xem bản đầy đủ : [Hỏi] Rối loạn kinh nguyệt

Huyendu_91
09-05-2011, 08:02 AM
Mình năm nay 20 tuổi, mình đã có kinh nguyệt được 6 năm rồi. Trước đây chu kỳ của mình khá đều đặn, tháng nào cũng thấy kinh, nhưng từ khi mình đi học chuyên nghiệp thì mình bắt đầu bị rối loạn, mình mất kinh tới 6 tháng liền, sau đó lại thấy, nhưng từ đó tới nay, tức là khoảng hơn một năm nay rồi, chu kỳ của mình không đều đặn, có thời gian khoảng 3 tháng, tháng nào cũng thấy kinh, rồi lại 2 tháng mới thấy 1 lần, rồi lại tắt kinh tới 3-4 tháng rồi lại thấy. Gần đây nhất là 2 tháng nay mình lại bị tắt kinh tới bây giờ vẫn chưa thấy. Cách đây 1 năm mình có đi khám bác sĩ có nói là rối loạn thông thường do thay đổi môi trường sống. Mình có uống thuốc điều hoà kinh nguyệt nhưng khi bắt đầu có kinh trở lại mình dừng không uống nữa và tới giờ vẫn mất kinh. Mình có bạn trai nhưng không hề có quan hệ tình dục. Mọi người cho mình lời khuyên với.

LUONGYVIET
09-05-2011, 11:22 AM
Khi nói chuyện hay hỏi những người cùng trang lứa cháu; cháu có thể dùng danh xưng MÌNH.
Còn hỏi thầy thuốc thì KHÔNG AI NGANG HÀNG với cháu; dùng danh xưng ấy (MÌNH), tôi thấy bất tiện!
Vài dòng nói thẳng!

Huyendu_91
09-05-2011, 12:07 PM
Đây là lần đầu tiên cháu tham gia diễn đàn nên cháu chưa có kinh nghiệm. Cháu xin cảm ơn lời góp ý của bác. Cháu xin rút kinh nghiệm và ghi nhớ. Cháu cũng mong sẽ nhận được lời khuyên từ mọi người cho tình trạng cua cháu hiện nay, thật sự cháu rất lo lắng. Cháu xin chân thành cảm ơn.

Thầy Lang Ta
09-05-2011, 04:07 PM
[Thành viên mới thấy nội dung]

Cháu vào xem nhé!

Có thể dùng viên Cao Ích Mẫu - Hương Phụ trong thời gian trước khi có kinh 7 - 10 ngày trong mỗi tháng. Liên tục trong 6 kì kinh; sau đó tạm ngưng thuốc, nếu đã điều hòa được thì ngưng luôn.
Về Huyệt - Nên Dây Ấn Huyệt Huyết Hải - Tam Âm Giao - Nội Quan.

Mong chúc cháu luôn vui khỏe.

DrDuy_tdnb
10-05-2011, 08:02 AM
Trường hợp của em, y học gọi là vô kinh. Đây là một vấn đề khó trong chuyên ngành phụ khoa. Nguyên nhân thì rất nhiều, có thể tại tử cung phần phụ (như kém hoặc không có hoạt động của buồng trứng, dính tử cung...), có thể do rối loạn hoạt động của các tuyến nội tiết quan trọng (như vùng dưới đồi, tuyến yên, tuyến thượng thận, tuyến giáp...) và nhiều trường hợp không rõ nguyên nhân. Việc chẩn đoán và điều trị đòi hỏi chuyên khoa sâu. Em nên đến khám ở các trung tâm lớn về phụ khoa (như bệnh viện phụ sản trung ương, bệnh viện Từ Dũ...), là nơi có đầy đủ phương tiện kiểm tra, cũng như có đội ngũ chuyên gia nhiều kinh nghiệm. Chúc em may mắn!

TB: Tôi cũng muốn nói thêm với em là trên thức tế tôi có một người bạn vòng kinh rất thưa (cứ 6 tháng mới có hành kinh 1 lần) nhưng vẫn sinh con bình thường. Vì vậy em không nên bi quan, mà hay sắp xếp thời gian để đi khám nhé!