PDA

Xem bản đầy đủ : [Hỏi] Viêm phần phụ bên phải ??

kubin
06-05-2011, 12:22 PM
Các mẹ ơi. Cho tui hỏi. Năm nay tui 21 tuổi. Tôi đã từng QHTD và đã từng hút thai 5 tuần tuổi. Nhưng sau đó tui đã không tới khám lai. Và tui cũng không cảm thấy mình có triệu chứng gì. Cho tới hôm nay thi tui thấy mình bi ngứa âm đạo. Thỉnh thoảng ra dịch trắng đục, hơi có mùi..đau bụng dưới cụ thể bên phải và đau ở giữa bụng dưới rất nhiều.thỉnh thoảng thì đau bên trái 1 chút. Nước tiểu thì bình thường, tui không buồn nôn, không sốt, không ra máu bất thường... Hôm nay tôi đã đi siêu âm màu 4D, kết quả siêu âm cho thấy tất cả các bộ phận trong ổ bụng của tui bình thường chỉ riêng phần phụ bên phải của tui là thế này.
Cạnh cổ tử cung bên phải có khối hỗn hợp âm danh giới không rõ, kích thước 3, 92 nhân 2, 75 cm, bên trái không thấy khối bất thường, cung đồ sau có ít dịch.
Sau đó tui được hướng dẫn xuống khoa phụ sản.xuống đó họ hỏi tui đã có chồng chưa. Tui trải lời chưa có. (vì có bố tui ở đó nên tui không dám để họ khám phụ khoa cho tui). Nhưng thực ra tui đã từng QHTD .( tui không nói ra diều này). Xin các mẹ đọc và hiểu cho tui. Sau đó vì tui nói chưa có chồng nên bs cho tui đi xét nghiệm máu. Kết quả bình thường và bs đã không đưa ra kết luận tui bị bệng gì.
Nên tui xin hỏi các mẹ như thế là tui có phải viêm phần phụ không ?? Hay là bị u nang buồng trứng. Thuốc và cách điều trị thế nào trả lời cho tui biết với.....? À tui giờ cũng có ngứa cả âm đạo nữa.:(:(:(:( có mẹ nào biết thì trả lời giúp tui với, tui đang lo vì sợ nó ảnh hưởng về sau.

Quốc Bảo
06-05-2011, 05:15 PM
Qua các triệu chứng về lâm sàng, siêu âm và tiền sử có nạo hút thai (có lẽ tự đi nạo ở các phòng mạch tư ?! ) bạn mô tả, về mặt lý luận nghĩ nhiều đến viêm âm đạo + viêm phần phụ. Nhưng như vậy thôi thì không thể chỉ cho bạn dùng thuốc được (toa thuốc là phải có bác sỹ khám bệnh, và kê toa), bạn vẫn phải quay lại chỗ khám đó và miêu tả như bạn miêu tả ở trên. Bác sỹ sẽ kiểm tra và kê toa cho bạn (sẽ có thuốc uống hoặc tiêm + thuốc đặt + dung dịch rửa vệ sinh), nếu cứ bạn để như vậy và tự ý dùng thuốc, không điều trị đúng và triệt để, có thể có nguy cơ viêm dính vòi trứng và dẫn đến vô sinh.
Bạn lớn rồi, có thể tự đi khám, không cần có bố đi cùng, chúc bạn mau hết bệnh.

kubin
07-05-2011, 10:19 AM
Cảm ơn về câu trả lời của bạn! :x:x:x. Hôm qua mình đã tự ý đi mua thuốc về uống. Mình nói mình bị viêm âm đạo nên họ đã bán thuốc cho mình. Không biết sao mình lại thấy không bị ngứa và đỡ hơn rất nhìu. M cũng không biết uống như thế là có sao không nữa

DrDuy_tdnb
07-05-2011, 10:33 AM
Tôi không khuyến khích bạn từ ý dùng thuốc khi chưa rõ bệnh gì, vì 2 lý do: một là, nếu không phải là bệnh đó mà là bệnh khác thì sẽ nguy hiểm cho bạn; hai là, tự ý dùng thuốc sẽ dễ dẫn đến nhờn thuốc và dễ làm cho bệnh chuyển sang mạn tính, phát triển âm thầm, không kiểm soát được. Viêm phần phụ nói chung, nếu điều trị không triệt để ngay từ đầu sẽ chuyển sang mạn tính và rất khó điều trị, ảnh hưởng đến việc sinh con sau này. Mong rằng mấy lời khuyên của tôi sẽ giúp cho bạn cân nhắc được lợi hại để có lựa chọn tốt nhất cho mình.

kubin
07-05-2011, 10:44 AM
Nhưng bạn ơi cho m hỏi chút nữa.cạnh tử cung là phần gì vậy. Mà khi đi siêu âm bs nói m ( cạnh tử cung bên phải có 1 khối hỗn hợp âm danh giới k rõ kt 3, 92 nhan 2, 75 cm )

DrDuy_tdnb
07-05-2011, 10:59 AM
Khối hỗn hợp âm này thật khó đánh giá (vì ranh giới không rõ), có thể là một khối viêm ở buống trứng bên (P) mà cũng có thể là một khối bất thường nào khác. Việc chẩn đoán không phải chỉ dựa vào siêu âm mà kết luận được. Bạn nên nói rõ là từ ngày bạn hút thai đến giờ là bao nhiêu lâu, tình trạng kinh nguyệt có thay đổi gì không và hiện tại như thế nào, ra khí hư như thế đã lâu chưa; các xét nghiệm bạn đã làm ngoài siêu âm ra thì như thế nào (chú ý công thức máu)...cho mọi người có thêm căn cứ để đưa ra lời khuyên giúp bạn tốt nhất.

kubin
07-05-2011, 05:44 PM
Ngoài siêu âm ra mình còn đc bs hỏi để khám ngoại khoa. Nhưng vì mình đã không cho khám như m nói ở câu hỏi trên.nên mình đi xét nghiệm máu.các công thức máu thi bs nói bình thường. Mình đã hút thai từ tháng 7 năm 2010.như vậy là gần đc 1 năm.kinh nguyệt của mình tháng nào cũng có. Nhưng máu không còn đỏ tươi như trước nữa, mà là màu nhạt và loãng hơn. Khí hư của mình mới bị 5 hôm nay thôi, nó không nhiều chủ yếu bám ở thành âm đạo, có màu trắng đục. Mong bạn trả lời sớm giúp m nhé. Nhưng nếu như k khám phụ khoa thi liệu có biết đc các bệnh viêm nhiễm phần phụ, tử cung, buồng trứng hay k???:(:(:( m đang rất buồn và lo lắng

DrDuy_tdnb
07-05-2011, 08:49 PM
Có khả năng bạn bị viêm âm đạo + viêm vòi trứng (P). Cách điều trị chung như Bs Quốc Bảo đã nêu ở trên. Việc dùng kháng sinh tại chỗ (đặt âm đạo) và toàn thân (uống hoặc tiêm) là cần thiết. Tuy nhiên việc lựa chọn kháng sinh lại tùy thuộc vào mầm bệnh là gì (có thể là tạp khuẩn, vi khuẩn cơ hội Gardnerella vaginalis, trùng roi Trichomonas vaginalis, nấm candida abicans...). Muốn xác định rõ mầm bệnh, cần phải làm xét nghiệm dịch âm đạo. Bạn có thể kiểm tra ở một cơ sở sản phụ khoa. Và nên nhớ rằng, mình bạn dùng thuốc thôi chưa đủ, mà cả bạn trai của bạn cũng pải dùng (nếu vân tiếp tục duy trì QHTD với nhau). Sau đợt điều trị này, bạn nên đi siêu âm lại xem khối hỗn hợp âm ở bên (P) của bạn có mất đi không, nếu không giảm hoặc mất đi thì nhiều khả năng vòi trứng của bạn bị viêm ứ mủ và phải vào viện khám để can thiệp hút mủ tránh hậu quả viêm tắc vòi trứng.

Tôi cũng muốn nói với bạn rằng, bạn không nên hoang mang, lo lắng, mà hãy lo điều trị cho tới nơi tới chốn, mọi việc sẽ trở nên dễ dàng.

Linh Doan
08-05-2011, 12:16 PM
Cách tốt nhất là em nên đi khám lại, làm xét nghiệm dịch âm đạo... Để điều trị triệt để nhé. Kết quả siêu âm trên chưa rõ ràng để kết luận gì thêm ngoài viêm âm đạo.
Cần chú ý vệ sinh và QHTD an toàn em nhé! Chúc em chóng khỏe!

kubin
10-05-2011, 10:32 AM
Vâng.em cảm ơn các bác nhiều lắm. Chúc cho diễn đàn bệnh học ngày càng phát triển. Chúc cho mọi người trong diễn đàn ai cũng khỏe mạnh hết trơn ak.......:x:x:x:x:-*:-:-*:-*

kubin
21-07-2011, 06:46 PM
Mọi người ơi cho em hỏi 1 chút nữa .mong được mọi người trả lời nhanh cho mình. Đợt truớc mình có tam sự là mình bi viem âm đạo và nguy cơ bị viêm phần phụ bên phải. Nhưng trong thời gian đó mình đi khám thì được bs cho biết mình bị viêm âm đạo do nấm. Mình đã được bs kê cho thuốc nhưng mình uống vẫn không khỏi và tái đi tái lại cho tới hôm nay. Kể từ ngày mình đăng câu hỏi này. Mình khổ tâm lắm. Khoảng gần 1 tháng nay mình lại đau bụng dưới bên trái rất nhiều và cả bên phải nữa. Nhưng k còn ngứa nữa. Mình có cảm giác đau giống như lần trước mình bít chắc mình bị viêm phần phụ rồi. Nhưng mình lại k dám đi khám. Vì mình sợ. Bây giờ tâm trạng mình hoang mang, lo lắng. Mình muốn hỏi diễn đàn là đi khám để biết được chắc chắn bị viêm phần phụ thì bs làm những j. Họ có lấy dịch âm đạo mình nữa k.có siêu âm k. Ngoài ra còn làm những thao tác j nữa.nếu ai đã từng bị viêm phần phụ thì cho mình hỏi nên uống thuốc gi để mình tham khảo. Mình có thể k đi khám mà kể bệnh rồi tự ý mua thuốc được k. Mình mong nhận được câu trả lời của mọi người

phuong ha noi
21-07-2011, 08:44 PM
Nên dùng thực phẩm chức năng thì hay nhất

minhhung_dmh
21-07-2011, 09:56 PM
Chưa thấy ai khuyên dùng đơn độc thực phẩm chức năng bao giờ....

kubin
23-07-2011, 05:45 PM
Dùng thực phẩm chức năng là như thế nào .híc k hiểu.moi người trả lời vào trọng tâm câu hởi đi

Thầy Lang Ta
25-07-2011, 07:38 AM
Tham khảo thêm TL nầy

[Thành viên mới thấy nội dung]

Xem cách trị - theo Đông Y ở TL nầy :

[Thành viên mới thấy nội dung]

Mong chúc cháu sớm khỏe!

Bs Vui Cười
26-07-2011, 09:45 AM
Các mẹ ơi. Cho tui hỏi. Năm nay tui 21 tuổi. Tôi đã từng QHTD và đã từng hút thai 5 tuần tuổi. Nhưng sau đó tui đã không tới khám lai. Và tui cũng không cảm thấy mình có triệu chứng gì. Cho tới hôm nay thi tui thấy mình bi ngứa âm đạo. Thỉnh thoảng ra dịch trắng đục, hơi có mùi..đau bụng dưới cụ thể bên phải và đau ở giữa bụng dưới rất nhiều.thỉnh thoảng thì đau bên trái 1 chút. Nước tiểu thì bình thường, tui không buồn nôn, không sốt, không ra máu bất thường... Hôm nay tôi đã đi siêu âm màu 4D, kết quả siêu âm cho thấy tất cả các bộ phận trong ổ bụng của tui bình thường chỉ riêng phần phụ bên phải của tui là thế này.
Cạnh cổ tử cung bên phải có khối hỗn hợp âm danh giới không rõ, kích thước 3, 92 nhân 2, 75 cm, bên trái không thấy khối bất thường, cung đồ sau có ít dịch.
Sau đó tui được hướng dẫn xuống khoa phụ sản.xuống đó họ hỏi tui đã có chồng chưa. Tui trải lời chưa có. (vì có bố tui ở đó nên tui không dám để họ khám phụ khoa cho tui). Nhưng thực ra tui đã từng QHTD .( tui không nói ra diều này). Xin các mẹ đọc và hiểu cho tui. Sau đó vì tui nói chưa có chồng nên bs cho tui đi xét nghiệm máu. Kết quả bình thường và bs đã không đưa ra kết luận tui bị bệng gì.
Nên tui xin hỏi các mẹ như thế là tui có phải viêm phần phụ không ?? Hay là bị u nang buồng trứng. Thuốc và cách điều trị thế nào trả lời cho tui biết với.....? À tui giờ cũng có ngứa cả âm đạo nữa.:(:(:(:( có mẹ nào biết thì trả lời giúp tui với, tui đang lo vì sợ nó ảnh hưởng về sau.

Gái ngoan nhỉ! ?

Làm tình với mấy anh? Nói thật - Bác điều trị cho.
NGỨA! ? Có HUYẾT TRẮNG màu chi? Có HÔI ?
PHÁ THAI LẦN NÀO CHƯA?
Khai hết ra - Bác trị giúp.