PDA

Xem bản đầy đủ : [Hỏi] Dùng thuốc giảm đau bụng kinh nhiều có ảnh hưởng tới sinh sản không ạ?

Nguyễn Hoài Thu
07-05-2015, 07:43 PM
Dùng thuốc giảm đau bụng kinh nhiều có ảnh hưởng tới sinh sản không ạ? Mình hay bị đau bụng nên nhiều lần phải dùng thuốc. Nhưng mình biết là thuốc giảm đau gây ức chế Prostagladin- một chất trung gian hóa học gây đau không biết có ảnh hưởng gì tới sinh sản nữa? Thuốc này có tác dụng phụ tới dạ dày thì hiểu được cơ chế chứ ảnh hưởng tới sinh sản thì mình không hiểu. Tại mình có lên Google tra thì thấy bác sỹ trên đó nói vậy. Mình bị đau bụng kinh nên không sử dụng thuốc không được.Hai chị gái mình ngày xưa cũng bị đau nhưng đi lấy chồng lại hết.

Kimcute
08-05-2015, 11:45 AM
Có những cách không dùng thuốc nhưng cũng có thể giúp bạn giảm đau.như chườm ấm vùng hạ vị hạn chế ăn thức ăn cay nóng hoặc có thể nằm sấp bạn nhé.chúc bạn thành công và giảm đau trong những thời kỳ nhé

Menhim
11-05-2015, 08:47 AM
Tốt nhất là bạn nên kết hợp mátxa, uống trà gừng với mật ong

Kitchi
11-05-2015, 02:37 PM
Đây là hiện tượng sinh lý bình thường mà bạn gái nào cũng phải trải qua khi kỳ kinh nguyệt đến. Tốt nhất không nên lạm dụng thuốc quá nhiều.

Nguyễn Hoài Thu
11-05-2015, 02:54 PM
Nhưng uống nhiều giảm đau có ảnh hưởng tới sinh sản không?

Memoon
11-05-2015, 05:20 PM
Bạn k nên lạm dụng thuốc quá nhiều. Chắc chắn sẽ bị ảnh hưởng đấy

Nhatle1989
11-05-2015, 08:02 PM
Cái gì làm quá chả có ảnh hưởng, mát xa và bấm huyệt thôi bạn ạ

Nguyễn Hoài Thu
14-05-2015, 08:58 AM
Nhưng mình không hiểu. Các bạn có thể giải thích cơ chế cho mình được không?
Ví dụ thuốc giảm đau có thể làm loét dạ dày thì mình hiểu. Thuốc giảm đau ức chế Prostagladin để làm giảm đau nhưng có loại PG lại bảo vệ niêm mạc dạ dày nên ức chế PG này sẽ gây hại cho dạ dày. Mình tìm hiểu về các loại PG thì có PGF làm tăng co bóp tử cung nhịp nhàng nên có tác dụng thúc đẻ. Nhưng ức chế PG này thì liên quan gì tới việc vô sinh nhỉ?

Hoa_Sen
14-05-2015, 09:22 AM
Nhưng mình không hiểu. Các bạn có thể giải thích cơ chế cho mình được không?
Ví dụ thuốc giảm đau có thể làm loét dạ dày thì mình hiểu. Thuốc giảm đau ức chế Prostagladin để làm giảm đau nhưng có loại PG lại bảo vệ niêm mạc dạ dày nên ức chế PG này sẽ gây hại cho dạ dày. Mình tìm hiểu về các loại PG thì có PGF làm tăng co bóp tử cung nhịp nhàng nên có tác dụng thúc đẻ. Nhưng ức chế PG này thì liên quan gì tới việc vô sinh nhỉ?

Sao bạn không làm đề tài nghiên cứu đi, sẵn có thầy, có bạn, có điều kiện vật chất,....biết đâu sẽ khám phá ra tác hại của thuốc giảm đau liên quan đến sức khỏe sinh sản để cảnh báo người bệnh cẩn thận khi dùng thuốc.

Thân

Lunamoon
14-05-2015, 11:42 AM
Tốt nhất là nên thử cách khác :|

Buithinatb
25-05-2015, 05:25 PM
Mình cũng giống như bạn nhiều khi đau vẫn phải dùng thuốc giảm đau, nhưng đọc trên mạng bỏ rằng dùng nhiều sẽ nhờn thuốc, không có tác dụng nhiều và có ảnh hưởng không tốt tới sức khỏe, chứ cũng chưa có tìm hiểu sau rằng có hại cho dạ dầy hay quá trình có hại như thế nào

LUONGYVIET
26-05-2015, 03:38 AM
[Thành viên mới thấy nội dung]

Congnt2015
26-05-2015, 10:06 AM
Nên dùng ít thôi cái nào dùng nhiều cũng hại mà !

Học Hiểu
26-05-2015, 10:28 AM
Trước đây mình cũng hay gặp tình trạng như thế, đau không chịu nổi, chỉ khi nào không chịu nổi nữa mình mới dùng thuốc, lạm dụng vào thuốc quá cũng không tốt bạn ạ