PDA

Xem bản đầy đủ : Lac động mạch chủ ở thai nhi

songthao
09-03-2011, 11:04 AM
Chào các bác . Em dang có thai được 6 thàng rồi đi siêu âm thì thấy thai nhi bị lạc động mạch chủ có ai biết xin hỏi cách diều trị và tiên lương ntn .Em cảm ơn !

drhieu134
24-03-2011, 11:55 AM
Mình chưa nghe thấy cài này bao giờ bạn có thể cung cấp thêm thông tin được không

minhhung_dmh
24-03-2011, 04:39 PM
không biết lạc ĐM chủ mà bạn nói có phải là chuyển gốc ĐM không, tức là ĐMC xuất phát từ thất P, còn ĐMP xuất phát từ thất T ( 2 cái này đổi chỗ cho nhau ). còn lạc ĐMC thì mình k rõ ....
nếu là chuyển gốc ĐM thì thường có kèm các lỗ thông ( thông liên nhĩ, liên thất, còn ống Đm ), trẻ sau khi sinh sống đc là nhờ các lỗ này
neu các lỗ này bé hay k có thì tiên lượng xấu
điều trị của chuyển gốc ĐM thì phẫu thuật

songthao
29-03-2011, 09:48 AM
cám ơn ban Junior Member !
Đúng chính là bệnh đảo gốc động mạch !đây là do khi có thai bị mắc cúm ở thời kỳ trong 3 tháng dầu .Đây là bệnh khá phức tạp do bị đảo gốc động mạch cho nên cơ thể phải tự xuất hiện những lỗ thông ổ liên thất or ổ liên nhĩ để duy trì sự sống .Vậy để điều trị các BS tại BV nhi TW đưa ra hướng là ngay khi đúa trẻ được trào đời phải đc tiến hành phẫu thuật bằng cách mở những lỗ thông liên thất lớn hơn để duy trì sự sống và dảo gốc động mạch .Do bn còn nhỏ cho lên vấn đề dùng thuốc gây mê rất khó khăn và cùng một lúc phải sử lý nhiều vấn đề cho nên tỷ lệ thành công là rất thấp .Rất mong phẫu thuật ngày càng phát triển ...........o:-)

TrungNhi
29-03-2011, 10:00 AM
Lời khuyên chân thành của mình. Hãy đình chỉ thai nghén nếu vẫn còn khả năng, Tỷ lệ phẫu thuật thành công thấp, sự phát triển đến tuổi trưởng thành càng thấp và chi phí vô cùng tốn kém. Mình có bài học vài chục bệnh nhân.