PDA

Xem bản đầy đủ : [Hỏi] Rong kinh?

MINHDUC
09-03-2011, 02:12 AM
Tôi sinh cháu thứ hai được 6 tháng thì lại dính bầu, nên đi bỏ, khi về tôi bị ra máu hàng tháng trời, sức khỏe ngày một yếu. Tôi đi khám lai không bị sót rau hay bị làm sau cả. Nhưng về cứ bị ra máu như thế tội không biết mình bị làm sau và điều trị như thế nào?. Bạn nào biết xin cho Toi phương án chữa bệnh với. Tôi xin cảm ơn

DrDuy_tdnb
10-03-2011, 06:15 PM
Chị không nói rõ là từ khi nạo thai đến thời điểm hiện tại là mấy tháng, chị đi nạo thai và kiểm tra lại ở đâu, đã được dùng những thuốc gì rồi? Tôi đã gặp trường hợp đi nạo thai ở phòng khám tư nhân rồi, sau nạo bị ra máu, kiểm tra lại người ta vẫn nói là nạo sạch rồi, sau đó một thời gian cảm thấy lo lắng nên vào viện khám mới vỡ lở là mình vẫn có thai với tuổi thai tương ứng thời điểm của "thai trước" (thai đã được nạo). Lời khuyên của tôi cho chị là hãy đến cơ sở khám chữa bệnh sản phụ khoa có uy tín để kiểm tra nhé! Chúc chị may mắn!

drhieu134
11-03-2011, 08:55 AM
Chào chị. Có nhiều nguyên nhân rong huyết nhưng theo tôi thì do chị mới nạo phá thai do lượng hormon estrogen cao làm quá sản niêm mạc tử cung, hay do khi bạn mang thai tuyến yên phát trển to dần lên nhưng khi ta phá thai làm tụt đột ngột lượng hormon xuống dẫn tới rối loạn hoạt động của trục dưới đồi tuyến yên buồng trứng, ở đây bạn đã siêu âm loại trừ được nguyên nhân u xo hay polip. nói chung nhiều nguyên nhân nhung tôi thì nghĩ tới rối loại hormon sau phá thai. Bạn có thể dùng progestin hoặc progestin kết hợp với estrogen vào ngày thứ 20-25 của vòng kinh. điều tôi nói chỉ mang tính chất tham khảo bạn không lên tự ý mua thuốc dùng mà theo tôi bạn lên đến viện chuyên sản phụ khoa khám để tìm nguyên nhân thực thể hay cơ năng và bs sẽ có phương án điều trị tốt nhất cho bạn. chúc bạn mau lành bệnh