PDA

Xem bản đầy đủ : [Hỏi] Mình hỏi về sốt phát ban?

chienthan288
05-03-2011, 08:16 AM
các bạn cho mình hỏi.mình bị phát ban 2 ngày nay, lúc đầu nó chỉ ngứa ở 2 tay sau đó nó nổi ban đỏ toàn thân.các vết ban này còn ngứa nữa.kèm theo đó mình có bị sốt.nhưng mình ko thấy mệt mỏi j.các vết ban ko nổi ở mặt,lòng bàn tay,chân. ai biết nguyên nhân tại sao và cách điều trị thế nào thì mách cho mình với nhé. thanks mọi người!

ngoclinh
05-03-2011, 09:03 AM
chào bạn nhé ! vậy bạn đã đi khám bác sỹ chưa ?
nếu chưa thì lời khuyên của tớ cho bạn lúc này la bạn hãy đi khám .cũng có thể bạn bi dị ứng về 1 cái gì đó .trước đó bạn có ăn hay uống đồ gì lạ không ? bạn có cơ địa dị ứng không ?

chienthan288
05-03-2011, 10:01 AM
mình ko có cơ địa dị ứng,cũng ko ăn uống j lạ. đây là lần đầu tiên mình bị. ko biết có fai do rubella ko? mình lại ko bị lên ở mặt

ngoclinh
05-03-2011, 10:12 AM
vậy bạn đi khám xem thế nào ? bạn phải đi khám luc đó họ cho bạn làm xét nghiệm mới tìm ra được nguyên nhân và bác sỹ khám trực tiếp cho bạn sẽ co phác đồ điều trị cho bạn bạn hay đi sớm đi đương để lâu rùi kẻo bệnh của bạn lại nặng thêm đó .chúc bạn mau khỏi bệnh nhe !

miuxinh2805
09-03-2011, 02:09 PM
các bạn cho mình hỏi.mình bị phát ban 2 ngày nay, lúc đầu nó chỉ ngứa ở 2 tay sau đó nó nổi ban đỏ toàn thân.các vết ban này còn ngứa nữa.kèm theo đó mình có bị sốt.nhưng mình ko thấy mệt mỏi j.các vết ban ko nổi ở mặt,lòng bàn tay,chân. ai biết nguyên nhân tại sao và cách điều trị thế nào thì mách cho mình với nhé. thanks mọi người!

như thế chắc là bạn bị sốt phát ban rùi còn j.tuỳ từng người mà sau bao lâu sẽ khỏi. Hà Nội hiện nay đang có dịch.sốt phat ban dễ bị lây đó.bạn của mình vừa khỏi sau 1 tuần bị.nguyên nhân thì mình k nhớ :d,bạn lên google tìm hỉu nguyên nhân nhé.bạn nên ăn nhiều cam,bổ sung vitamin C,uống nhìu nước.trên mạng t thấy khuyên k nên kiêng nước,nhưng bạn t đi khám thì bác sỹ bao kiêng nước.giữ vệ sinh cơ thể ,liên quan đến nước thì nên là nước ấm,k nên dùng nước lạnh nhé.
chúc b mau khoẻ nhé !

minhhung_dmh
09-03-2011, 10:01 PM
như bạn mô tả thì khả năng bạn bi sốt do rubella. đây là 1 lại virus gây ra sốt phát ban khá giống với sởi. về điều trị thì k có gì đặc biệt, chủ yếu là nghỉ ngơi, hạ sôt thôi bạn ah
chúc bạn mau khỏe

phicuongktdn
15-05-2011, 06:31 PM
Các bạn ơi cho mình hỏi khi bị sốt phát ban có thể tắm được không! Vì mình đọc trên một số tờ báo nói thì có thể tắm một số tờ báo lại nói không được tắm thế là sao

mydream
16-05-2011, 11:55 PM
Thật ra thì khi bị phát ban chỉ cần bổ sung nhiều vitamin C, uống nhiều nước, tránh ra gió là được nhưng mà từ trước đến giờ thì mọi người đều khuyên là phải kiêng nước.Nhưng theo kinh nghiệm của mình (vì mình đã bị oy mà ^ ^ ) thì tốt nhất là lau người sạch sẽ bằng nước ấm.Khoảng 1 tuần thì khỏi thôi, :d

muabuon
17-05-2011, 11:03 AM
Mình cũng đã tưng bị phát ban.mặc dù khó chịu lắm nhưng ma chịu khó đừng tắm bạn a chỉ nên thay đồ .nấu nứoc lá rồi lau người thôi.tháng trước trường mình có dịch sốt nà, có mấy bạn không tăm chỉ là chưa khởi hản mà đã chạm nước nên nó bi thâm ở mặt và tay chân khiếp lắm.là con gái nên cẩn thận tí vẫn hơn.bạn nên chuyền cho mau khỏi.mua cam.c sủi.mía an cho nhiều vào.nhờ ai ra hiệu thuốc mua mấy viên chống ngứa khi phát ban chứ khi gần khỏi thì ngứa thôi rồi na.tránh nước lanh và gió nhé.chúc bạn mau binh phục:)

phicuongktdn
18-05-2011, 09:29 AM
Mình cũng đã tưng bị phát ban.mặc dù khó chịu lắm nhưng ma chịu khó đừng tắm bạn a chỉ nên thay đồ .nấu nứoc lá rồi lau người thôi.tháng trước trường mình có dịch sốt nà, có mấy bạn không tăm chỉ là chưa khởi hản mà đã chạm nước nên nó bi thâm ở mặt và tay chân khiếp lắm.là con gái nên cẩn thận tí vẫn hơn.bạn nên chuyền cho mau khỏi.mua cam.c sủi.mía an cho nhiều vào.nhờ ai ra hiệu thuốc mua mấy viên chống ngứa khi phát ban chứ khi gần khỏi thì ngứa thôi rồi na.tránh nước lanh và gió nhé.chúc bạn mau binh phục:)
Cảm ơn bạn nhé trời nắng nóng lại ở phòng trọ sinh viên gặp bệnh này mình gần chết vì không được tắm và không gió

dxchien
20-05-2011, 10:30 PM
Tớ vừa bị xong này. Mọi người cứ bảo là kiêng nước kiêng gió, mình hỏi tại sao lại phải thế thì chỉ giải thích là "thấy bào thế" .Lên google tìm cũng chẳng ai giải thích cái đó. Trái lại lại có những bài viết phân tích rõ là phải giữ vệ sinh sạch sẽ, kiêng lạnh thôi.
Theo kinh nghiệm vừa mới khỏi sốt phát ban chỉ sau 3 ngày, tớ khuyên các bạn đang bị một vài điều: nếu các bạn đang kiêng tắm thì hãy tắm bằng nước ấm càng nhanh càng tốt, đảm bảo tắm xong bao nhiêu ngứa ngáy, bứt rứt, khó chịu bay hết, khỏe ra rất nhiều. Uống nhiều nước + C sủi + ăn nhiều + nghỉ ngơi. Khi nào thấy khó chịu cứ việc tắm nước ấm hoặc lau người bằng nước ấm. Các bạn cứ an tâm 1 điều là sốt phát ban không để lại sẹo.

canhk40b
06-06-2011, 06:03 PM
Đúng đó. Nên lau người bắng nước ấm. Mùa này mà không lau người sạch sẽ thì dễ bị bội nhiễm đó.

Bs Vui Cười
07-06-2011, 11:12 AM
Bác Sĩ Hoàng Xuân Đại viết trên ...

[Thành viên mới thấy nội dung]

Mời quý đồng nghiệp tham khảo.