PDA

Xem bản đầy đủ : [Hỏi] Rau tiền đạo ở tháng thứ 7

hailinh07
17-01-2011, 01:32 AM
Em có Baby được vừa tròn 7 tháng, và rau bám thấp, cách đây vài hôm em bị ra một chút máu, em đã lên bệnh viện nằm điều trị thì bác sỹ bảo em bọ rau tiền đạo, hiện tại nằm điều trị được một tuần hôm nay em lại thấy bị ra một chút máu, Baby của em theo bác sỹ siêu âm thì được 2kg và được hơn 7 tháng, cho em hỏi nếu trường hợp phải mổ ngay thì Baby của em có rễ nuôi không? em thực sự rất lo và rất mong sớm nhận được câu trả lời, em xin cảm ơn nhiều

cocacola
17-01-2011, 09:45 AM
Chào bạn,
baby của bạn ước lượng qua siêu âm đựợc 2kg và hơn 7 tháng, như vậy baby của bạn phát triển rất tốt.

Trong 3 tháng cuối của thai kỳ, bạn nên đi khám, theo dõi thường xuyên, và nhất là tình trạng hiện tại của bạn, nguy cơ tai biến của nhau tiền đạo là rất cao. Vì vậy, cứ mỗi tuần trôi qua an toàn là thai của bạn càng trưởng thành hơn, và mỗi tuần trong giai đoạn này là cực kỳ quí giá đối với baby

Khi đi khám, chắc chắn Bác sĩ của bạn sẽ dặn dò bạn cách chăm sóc thai cẩn thận, cách vệ sinh, sinh hoạt hằng ngày, làm việc nhẹ nhàng, cẩn thận.

Trong kinh nghiệm lâm sàng, tôi thấy có nhiều trường hợp baby sinh non, chỉ 1,7 kg được nuôi trong phòng kính vẫn khỏe mạnh và phát triển bình thường. Có bé sinh non chỉ 7 tháng vẫn có thể nuôi sống tốt.

Tuy nhiên, sự phát triển nhanh và sức đề kháng cũng như sự tiếp nhận mọi vật từ bên ngoài đối với các bé này không được nhanh lắm và không thể so sánh với các bé sinh đủ tháng và đủ cân nặng dù các bé đã được chăm sóc dinh dưỡng đầy đủ

Hailinh07 cố lên nhé, đừng lo lắng vì mỗi khi lo lắng là nguy cơ lại cao lên 1 chút (tắc mạch, thay đổi nội tiết, co mạch...), hãy tự tin, vui vẻ, vì người ta nhận thấy, sự vui tươi thường xuyên ở phụ nữ có thai sẽ làm tăng sức đề kháng cho bà mẹ và tính tình của bé khi chào đời

Thân chúc hailinh07 và gia đình nhiều sức khỏe

Dr.Men
17-01-2011, 04:46 PM
Xin chào bạn, đọc thấy topic này có liên quan đến rau tiền đạo mình xin vào chia sẻ kinh nghiệm. Vợ mình bị rau tiền đạo trung tâm, đến cuối tháng thứ 7 đi khám bác sĩ có chỉ định vào nằm viện nhưng do vợ mình không có biểu hiện gì bất thường lại đang ngày nghỉ( thứ 7), định là thứ 2 vào nằm, nào ngờ đêm hôm đó chảy máu ồ ạt ở âm đạo, vợ mình mất máu nhiều, bằng cách nhanh nhất mình đưa vào bệnh viện có khả năng mổ cấp cứu bệnh này(bệnh viện 354), và nhờ bạn bè vào làm thủ tục trước, rất may là trong đêm không bị tắc đường. Vào đến viện thì mẹ cháu shock mất máu, khám tim thai rất yếu, xác định lúc đó là mổ cứu mẹ là chính. Ca mổ diễn ra ngay sau đó trong sự lo lắng và hối hận vì chủ quan của mình, chỉ cầu mong 1 cơ may cho cháu. Cháu được lấy ra khỏi bụng mẹ phải nằm lồng kính. Thật may là quá trình nằm điệu trị mẹ tròn con vuông. Có lẽ chỉ chậm 1 giây phút thôi thì mọi chuyện đã khác rồi, rất mong bạn có kế hoạch chuẩn bị tốt nhé, tránh để xảy ra chuyện khôn lươngf.

drhieu134
24-03-2011, 12:05 PM
Chào bạn bạn đã sanh chưa? ở trỗ mình khi bạn rau tiền đạo mà chảy máu thì nên vào viện nằm điều trị giảm co như papaverin một thời gian ổn đinh rồi về đến nhập viện trước ngày dự kiến sinh 1 tháng hoăc thấy bất thường như ra máu âm đạo, đau bụng ..bạn phải đến khám ngay để nhập viện khi mà bs thấy bạn có dấu hiệu chuyển dạ hay tim thai suy thì mổ lấy thai