PDA

Xem bản đầy đủ : [Thảo luận] Mang bầu tháng thứ 4 có nên uống cà phê

Bromance11
12-06-2013, 12:07 PM
Thân chào các anh chị
Em 26t đang mang bầu bé đầu tiên, ở tháng thứ 4 rồi. Trước em nghiện cà phê lắm, mỗi sáng uống 1 ly nâu đá, đi làm tới chiều về ăn cơm cũng pha 1 ly nâu đá. Nhưng khi em mang bầu mẹ chồng nói uống cà phê nhiều có hại cho sức khỏe do cà phê nóng, ảnh hưởng đến thai nhi. Chưa kể ngày nào em cũng phải ăn móng giò hầm, ngán quá tận cổ. Các bác có cách nào thuyết phục mẹ chồng giúp em không....huhu

Tanyao1111
12-06-2013, 12:09 PM
Em thấy sản phụ uống 1 ngày 1 tách nhỏ không có vấn đề gì đâu ạ, chưa kể chị uống nâu đá chứ có phải đen đá đâu mà lo nóng
Còn về món chân giò là do MC muốn chị lợi sữa cho bé, thôi ráng nha chị, có thể biến tấu món ăn thành nhìu món khác mà

Aosomi1619
12-06-2013, 12:19 PM
Cà phê và khả năng sinh sản: Mặc dù một số ý kiến trước đó cho thấy caffein có thể trì hoãn việc có em bé nhưng những nghiên cứu khoa học gần đây cho thấy rằng tiêu thụ café với hàm lượng vừa phải không ảnh hưởng đến khả năng thụ thai. Nguyên nhân chậm có con có thể là do các yếu tố khác như tập thể dục quá mức, căng thẳng hoặc thói quen ăn uống khác.

Cà phê và ốm nghén: Vào lúc này, nồng độ hóc môn cao làm tăng khả năng gây buồn nôn vào sáng sớm. Vì vậy, một số phụ nữ mang thai kiêng các loại thực phẩm và đồ uống có chứa caffeine vào cơ thể! Bác sĩ cùng khuyên nên ăn những thực phẩm không chứa nhiều gia vị như bánh lạt và nên uống nước lọc.

Cà phê và cho con bú: . Một lượng nhỏ caffein không ảnh hưởng đến việc nuôi con bằng sữa mẹ cũng như hoàn toàn không ảnh hưởng đến em bé. Tuy nhiên, một lượng caffeine quá lớn có thể làm tăng sự tỉnh táo và gây kém ăn cho bé yêu.

Aosomi1619
12-06-2013, 12:22 PM
Như vậy, chỉ cần uống với lượng điều độ, chị bromance vẫn có thể duy trì thói quen đó hàng ngày nha,
Còn muốn có thực đơn lợi sữa và tốt cho sức khỏe bà bầu, có thể pm nick yahoo meomummim1612@yahoo.com để em share cho vài cái thực đơn lúc em mang bầu 2 đứa nhỏ, song sinh luôn đấy, mà h mấy đứa khỏe mạnh lắm, cũng 2 tuổi rồi...nhanh thật

Bromance11
12-06-2013, 02:30 PM
Cà phê và khả năng sinh sản: Mặc dù một số ý kiến trước đó cho thấy caffein có thể trì hoãn việc có em bé nhưng những nghiên cứu khoa học gần đây cho thấy rằng tiêu thụ café với hàm lượng vừa phải không ảnh hưởng đến khả năng thụ thai. Nguyên nhân chậm có con có thể là do các yếu tố khác như tập thể dục quá mức, căng thẳng hoặc thói quen ăn uống khác.

Cà phê và ốm nghén: Vào lúc này, nồng độ hóc môn cao làm tăng khả năng gây buồn nôn vào sáng sớm. Vì vậy, một số phụ nữ mang thai kiêng các loại thực phẩm và đồ uống có chứa caffeine vào cơ thể! Bác sĩ cùng khuyên nên ăn những thực phẩm không chứa nhiều gia vị như bánh lạt và nên uống nước lọc.

Cà phê và cho con bú: . Một lượng nhỏ caffein không ảnh hưởng đến việc nuôi con bằng sữa mẹ cũng như hoàn toàn không ảnh hưởng đến em bé. Tuy nhiên, một lượng caffeine quá lớn có thể làm tăng sự tỉnh táo và gây kém ăn cho bé yêu.
Bạn có thể cho mình xin cả bài gốc ko? Trưa nay mình có đưa cho MC xem nhưng bà bảo chắc cái này các anh chị bắt tay nhau qua mặt bà già cơ đấy /:)

Emilykute
12-06-2013, 02:35 PM
Thân chào các anh chị
Em 26t đang mang bầu bé đầu tiên, ở tháng thứ 4 rồi. Trước em nghiện cà phê lắm, mỗi sáng uống 1 ly nâu đá, đi làm tới chiều về ăn cơm cũng pha 1 ly nâu đá. Nhưng khi em mang bầu mẹ chồng nói uống cà phê nhiều có hại cho sức khỏe do cà phê nóng, ảnh hưởng đến thai nhi. Chưa kể ngày nào em cũng phải ăn móng giò hầm, ngán quá tận cổ. Các bác có cách nào thuyết phục mẹ chồng giúp em không....huhu
Nếu sợ uống cà phê mà bị nóng, chị hãy làm chè đậu đen ăn giải nhiệt cho mát nhé, trong đậu còn có chất xơ, tốt cho hệ tiêu hóa của mẹ cũng như cung cấp vitamin cho bé :D

Chuẩn bị- 500gr đỗ đen
- 150gr đường
- 1 thìa nhỏ muối
- Nước cốt dừa
- Dừa bào sợi
- Thạnh đen
- Dầu chuốiThực hiện- Đỗ đen đem rửa sạch, nhạt bỏ hạt nổi (hạt sâu), ngâm khoảng 4-5 giờ. Nên cho vào nước ngâm đỗ 1 thìa nhỏ muối (có thể bỏ qua bước ngâm).- Cho đỗ đen ra rổ để ráo nước rồi cho vào nồi, đổ nước lạnh ngập mặt đỗ. Sau đó đun sôi, bớt lửa dần cho đến khi đỗ đen mềm thì tắt bếp. (nếu đỗ đen đã được ngâm sẽ thực hiện bước này nhanh hơn).- Cho đường vào đun nhỏ nước và quấy đều tay cho đường nhanh tan. Sau đó tắt bếp, để 15-20 phút cho đỗ ngấm đường.- Tiếp tục bắt nồi lên bếp đun nhỏ lửa và cho thêm nước nếu cần thiết. Đun đến khi nếm thử vừa miệng là được.- Múc chè đỗ đen ra ly, cho thêm dừa non bào sợi, nước cốt dừa, thạnh đen (nếu thích), dầu chuối và đá nghiền nhỏ (lượng ít) vào ly và thưởng thức.
Lưu ý: Để nấu được món chè đỗ đen ngon, chị nên rang qua đỗ một chút (khoảng 5 phút cho đến khi vỏ đỗ hơi nhăn lại) rồi mới ngâm hoặc cho nước vào ninh.

Aosomi1619
12-06-2013, 03:48 PM
Bạn có thể cho mình xin cả bài gốc ko? Trưa nay mình có đưa cho MC xem nhưng bà bảo chắc cái này các anh chị bắt tay nhau qua mặt bà già cơ đấy /:)

Vâng, bài này em lấy nguồn bên Nestle đấy ạ

Mẹ bầu có nên uống cà phêKhi đang mang thai, hẳn có lúc bạn cũng đắn đo suy nghĩ “có nên uống tách cà phê này không nhỉ?” Với ý thức dinh dưỡng ngày càng cao, các mẹ bầu thường đắn đo trước những sản phẩm chứa caffein và tự hỏi liệu chúng có an toàn cho bé yêu không.

Nghiên cứu dinh dưỡng gần đây cho thấy phụ nữ bao gồm cả các bà mẹ đang mang thai và cho con bú có thể thư giãn đầu óc với sự hỗ trợ của một hàm lượng caffein vừa phải.

Nghiên cứu nói gì về tác dụng của cà phê đối với sức khỏe phụ nữ mang thai?

[Thành viên mới thấy nội dung]

Cà phê và ốm nghén: Đây một kinh nghiệm chung của các bà mẹ trong giai đoạn đầu thai kỳ. Vào lúc này, nồng độ hóc môn cao làm tăng khả năng gây buồn nôn vào sáng sớm. Vì vậy, một số phụ nữ mang thai kiêng các loại thực phẩm và đồ uống có chứa caffeine vào cơ thể! Bác sĩ cùng khuyên nên ăn những thực phẩm không chứa nhiều gia vị như bánh lạt và nên uống nước lọc.

Cà phê và cho con bú: Các bà mẹ cần phải lưu ý chế độ dinh dưỡng của mình khi cho con bú để đảm bảo nguồn sữa lành mạnh. Một lượng nhỏ caffein không ảnh hưởng đến việc nuôi con bằng sữa mẹ cũng như hoàn toàn không ảnh hưởng đến em bé. Tuy nhiên, một lượng caffeine quá lớn có thể làm tăng sự tỉnh táo và gây kém ăn cho bé yêu.

Bạn có thể uống bao nhiêu cà phê khi mang thai?

Liều lượng này tùy thuộc vào cơ địa của mỗi người.Theo các khuyến nghị về dinh dưỡng, lượng cà phê tương đương với hai tách mỗi ngày là đủ. Nếu có thắc mắc, hãy trao đổi với bác sĩ để được tư vấn, bạn nhé!

Nếu bạn là một người nghiện cà phê khá nặng, đây là những gì bạn nên làm:

- Giảm dần số lần bạn uống cà phê trong ngày, chỉ uống với mức trung bình 2 tách mỗi ngày.
- Cố gắng thay thế loại cà phê yêu thích của bạn bằng sản phẩm cà phê đã khử chất caffein. Một ý tưởng tốt bạn có thể áp dụng là pha một nửa tách cà phê bạn thường uống với nửa tách cà phê đã loại bỏ caffein.

Ellalonely
12-06-2013, 03:54 PM
Bạn bromance giờ yên tâm rồi nhé :-p
Mình nghĩ bạn nên cho MC xem full bài này luôn thì tốt.
Dù j nguồn cũng từ dinh dưỡng Nes tle mà, chắc hẳn uy tín chứ đúng ko nè :D

- - - Tự động gộp 2 bài gửi trùng nhau - - -

Cứ duy trì ngày 2 tách là được

Bromance11
12-06-2013, 03:56 PM
Ôi hay quá, j chứ lời khuyên từ Nes thì tuyệt vời. MC mình cũng tin dùng sp của Nes lắm cơ ạ

Bromance11
12-06-2013, 03:58 PM
@ellalonely:

Thì em dùng mỗi ngày 2 ly nâu đá đấy thôi, có vượt quá đâu nè :D

Bị ghiền từ hồi học ĐH đấy, phải có cafe mắt mở mới lên cơ :*

Kekekekekekeke

Tienpham_92
13-06-2013, 01:12 PM
Cà phê là thức uống bà bầu ko nên uống mà...

Bromance11
13-06-2013, 03:45 PM
Cà phê là thức uống bà bầu ko nên uống mà...
Uống ít thôi thì ko sao. Chị mới đi khám bs đây, có cả MC theo nữa, MC đã nhượng bộ rồi...haha

Conduongtoidi_Bl
14-06-2013, 01:39 PM
Mình nghĩ vẫn ko nên uống, con sinh ra dễ bị da đen lắm

Tanyao1111
17-06-2013, 10:50 AM
Mình nghĩ vẫn ko nên uống, con sinh ra dễ bị da đen lắm
Hihi bạn này vui tính nì :)

matmmi
20-06-2013, 12:18 PM
1 tin vui nữa cho ai ghiền cafe nè, mình thích ún cà fe lắm, bã ca fe giúp trắng da nữa đó

Cà phê và bữa ăn sáng – sự kết hợp hoàn hảo để khởi đầu ngày mới! Bữa ăn sáng là bữa ăn quan trọng nhất trong ngày: vừa đáp ứng nhu cầu dinh dưỡng của bạn vừa cung cấp cho bạn “đủ nhiên liệu” cho một ngày làm việc năng động. Bạn có bao giờ tự hỏi “vì sao ông xã có thói quen uống thêm một ly cà phê sau bữa sáng?” Thử tìm hiểu vì sao ông xã không thể bỏ qua thói quen này nhé.

Vai trò của cà phê

Cà phê có chứa cafein, một chất kích thích tự nhiên, khi uống vào bữa sáng sẽ giúp kích thích trí não và cơ thể của bạn để bạn có thể khởi động ngày mới với tâm trạng hưng phấn và tràn đầy năng lượng. Hơn nữa, nếu bạn làm những công việc văn phòng cần sự tỉ mỉ, cà phê còn giúp cải thiện khả năng tập trung và khả năng ghi nhớ.

Cà phê & bữa ăn sáng

Bữa ăn sáng cân bằng cần kết hợp đủ 5 loại từ 5 nhóm thực phẩm như sau:

Cà phê – nên dùng trước hay sau bữa sáng

Bạn có thể dùng cà phê ngay trước hoặc sau khi ăn bữa sáng tùy theo ý thích và điều kiện thời gian. Tuy nhiên, các nhà dinh dưỡng thường khuyên rằng chúng ta nên ăn sáng cần sớm càng tốt vì kể từ bữa ăn tối cuối cùng, rồi qua một đêm ngủ, đến bữa ăn sáng hôm sau tối thiểu cũng đã cách nhau từ 10 – 12 tiếng. Khi bị đói, lượng đường trong máu giảm xuống làm cho não cũng bị thiếu năng lượng hoạt động. Năng lượng tức thời chủ yếu mà não sử dụng để hoạt động là đường. Não không thể trông chờ vào năng lượng dự trữ là mỡ được.

Vì thế, bữa ăn sáng sẽ giúp phục hồi đường huyết trong máu và giúp bạn khởi đầu một ngày mới tràn trề năng lượng. Bên cạnh đó, một ly cà phê sẽ hoàn thiện cho bữa ăn sáng của bạn nhờ tác dụng kích thích trí não và cơ thể giúp bạn có tâm trạng hưng phấn để sẵn sàng chờ đón một ngày làm việc mệt nhọc và vất vả ở phía trước. Bây giờ thì bạn đã hiểu vì sao ông xã vẫn thường uống cà phê vào mỗi bữa ăn sáng rồi nhé. Còn đợi gì nữa, hãy pha ngay 1 tách cà phê để cùng nhâm nhi với ông xã trong bữa ăn sáng kế tiếp nhé!

Mách bạn: Ngoài cafein, cà phê còn chứa nhiều chất chống ô xy hóa giúp bảo vệ cơ thể khỏi sự lão hóa của các tế bào bình thường và sự đột biến của các tế bào ung thư.

Tổng hợp bởi Gia Đình Nestlé

Nguồn: giadinhnestle.com

hue le
20-06-2013, 06:28 PM
Cafe. Thời buổi hiên đai. Công nghê chê biên - cafe k còn la ca fe. Nêu uống phai loại ca fe bẩn thi sao?
Đâu nành rang cháy + caramen + hương liêu ca fe +chât phu gia = ca fe (k hề có 1 hạt ca fe nao)
Nguy cơ vơi thai phu là rât. Cao đâu nành cháy & caramen là chất gây ung thư
còn lại các loại hoa chât sẽ là thế nào ?
m mach cho các ban mẹo nhỏ thư ca fe nhe. Cho muỗng ca fe bột vào nc đá. Cà fe se nôi tap chât sẽ chìm .