PDA

Xem bản đầy đủ : [Hỏi] Bệnh cảm giác nóng rát bàn tay?

tamthanphanliet
21-12-2010, 10:04 AM
Bác nào biết bệnh nóng rát hai bàn tay, da lúc nào cũng nóng và lớp sừng bị bong vảy liên tục rất ảnh hưởng đến sức khoẻ, không làm gì được. Mách cho tôi cách chữa với nhé. Cảm ơn nhiều!

Baron of the Night
21-12-2010, 03:26 PM
Có thể là hội chứng ống cổ tay.
Đọc ở đây thử xem:
[Thành viên mới thấy nội dung]

dinhluan
21-12-2010, 06:43 PM
:-/Có vẻ như hội chứng ống cổ tay không đúng cho lắm:-/
Mình nghĩ nhiều tới các vấn đề da liễu do nấm, hóa chất hay loại vi sinh vật nào đó... Vấn đề này không rõ lắm nên mong mọi người thảo luận để mình học hỏi thêm:d
Không biết cái bác tamthanphanliet làm nghề gì? Có cảm giác tê bì, kiến bò, kim châm ở tay không?

Baron of the Night
21-12-2010, 11:15 PM
Đó là BS Tùng, có lẽ gặp bệnh nhân như vậy chứ không phải bác ấy bị bệnh vậy.

tamthanphanliet
21-12-2010, 11:47 PM
Cảm ơn Bs Trung nhé!
Đúng là mình đang có bệnh nhân bị nóng rát 2 bàn tay, bàn tay lúc nào cũng nóng, đỏ, lớp thượng bì bong liên tục, sờ vào thô ráp như kiểu da rắn, khi lao động rất khó chịu cảm giác đau rát, đã đi khám nhưng không phải nấm, bệnh nhân này bị sau khi sinh con, hiện tại con đã hơn 1 tuổi. Mong các bạn tìm giúp và thảo luận thêm nhé!

dinhluan
22-12-2010, 01:11 AM
Em xin lỗi bác Tùng nhé!:d. Mong bác sớm tìm được cách điều trị tốt nhất.

Quốc Bảo
22-12-2010, 02:10 AM
Tôi nghĩ nhiều đến bệnh da liễu.
Giả thuyết: Có thể bệnh nhân bị ảnh hưởng của xà bông giặt đồ hoặc 1 loại hóa chất nào đó thường phải tiếp xúc ... dẫn đến da bị tổn thương kết hợp với phản ứng viêm chống lại làm da càng bị bong tróc; bong tróc nhiều làm da mỏng dần và dẫn đến nóng rát là chuyện tất nhiên :">.
Theo tôi mình khai thác thêm tiền sử và cho bệnh nhân dùng corticoid nhẹ bôi tại chỗ kết hợp một đợt ngắn 7-10 ngày corticoid đường uống + Vitamin C liều cao + kháng histamin xem!

tamthanphanliet
22-12-2010, 08:24 AM
Cảm ơn bác Bảo nhé! Nhưng bệnh nhân này đang cho con bú nên rất khó dùng thuốc, các bác cứ hộ em tìm thêm nhé!

Linh Doan
22-12-2010, 01:59 PM
Bác nào biết bệnh nóng rát hai bàn tay, da lúc nào cũng nóng và lớp sừng bị bong vảy liên tục rất ảnh hưởng đến sức khoẻ, không làm gì được. Mách cho tôi cách chữa với nhé. Cảm ơn nhiều!
Nếu không phải do bị kích ứng da bởi xà phòng hay các chất tiếp xúc, còn có khả năng bệnh nhân bị thiếu Vitamin nhóm B, mà nhất là Vitamin PP.
Bệnh nhân sau sinh, trong người nóng, lòng bàn tay chân nóng ... theo Đông y thường là do âm hư huyết nhiệt đó bạn, bạn đã dùng thử thuốc YHCT chưa?

tamthanphanliet
04-01-2011, 10:58 PM
Cảm ơn bác sỹ Linh Doan nhé! Bệnh nhân này đã khám ở viện da liễu và cũng đã dùng thử phác đồ (không nhớ) điều trị rồi nhưng không khỏi, mong các bác giúp đỡ thêm nhé!

Dr.Men
05-01-2011, 09:56 AM
Theo mình thì ca này có lẽ là rối loạn hệ thần kinh thực vật, cường phó giao cảm, bạn thử hỏi bệnh nhân xem có bị nóng trong người nữa không, nếu đúng thì cũng hơi khó dùng thuốc, tạm thời cứ uống trà dr.Thanh nhé, hehe, thật là cao kiến.

tunghoalinh
09-01-2011, 10:09 AM
Em nghĩ bệnh nhân bị viêm da do cơ địa, thử tìm các yếu tố dị nguyên mà bệnh nhân hay tiếp xúc rồi tránh. Dùng kem bôi corticoid xem có đáp ứng tốt không và bôi thêm viên dầu cá + vtm e vào mỗi tối xem thế nào !

cocacola
17-01-2011, 03:57 PM
Nếu không phải do bị kích ứng da bởi xà phòng hay các chất tiếp xúc, còn có khả năng bệnh nhân bị thiếu Vitamin nhóm B, mà nhất là Vitamin PP.
Bệnh nhân sau sinh, trong người nóng, lòng bàn tay chân nóng ... theo Đông y thường là do âm hư huyết nhiệt đó bạn, bạn đã dùng thử thuốc YHCT chưa?

Thống nhất với Bs Linh ở quan điểm này

cảm giác nóng rát 2 bàn chân, 2 bàn tay và 2 bả vai là biểu hiện của bệnh lý thần kinh ngoại biên có thể do tiểu đường, thiếu Vitamine B1 ..

Theo mình thì ca này có lẽ là rối loạn hệ thần kinh thực vật, cường phó giao cảm, bạn thử hỏi bệnh nhân xem có bị nóng trong người nữa không, nếu đúng thì cũng hơi khó dùng thuốc, tạm thời cứ uống trà dr.Thanh nhé, hehe, thật là cao kiến.
Đây cũng là 1 chẩn đoán phân biệt, không thể loại bỏ
Tuy nhiên, nếu cho là rối loạn hệ thần kinh thực vật, vậy khả năng điều trị xem như rất khó khăn.
Để xác định có đúng rối loạn hệ thần kinh thực vật không, hãy gửi qua cho Bs nội thần kinh kiểm chứng :D

1 nguyên nhân có thể lưu ý khác, Histery ?
Biểu hiện lâm sàng của da và triệu chứng nóng rát của bệnh nhân nhiều khi làm chúng ta bị đánh lừa và không nghĩ đến histery.

Về da liễu, thì có thể nghĩ đến vì đây là 1 cảm giác nóng rát, không phải cảm giác ngứa, nóng rát nhẹ chứ không như cảm giác bỏng da. Ngoài ra, biểu hiện qua

bệnh nhân bị nóng rát 2 bàn tay, bàn tay lúc nào cũng nóng, đỏ, lớp thượng bì bong liên tục, sờ vào thô ráp như kiểu da rắn, khi lao động rất khó chịu cảm giác đau rát, đã đi khám nhưng không phải nấm, bệnh nhân này bị sau khi sinh con, hiện tại con đã hơn 1 tuổi
nếu dị ứng do 1 tác nhân nào đó thì tại sao sau khi sinh con mới bắt đầu bị ?
kế đến, có thể cho rằng vì triệu chứng khó chịu ở bàn tay, cộng với tổn thương trên lớp thượng bì da làm kích thích thần kinh cảm giác chi phối cho da vùng tay nên cảm giác nóng rát càng tăng.
Vì vậy, nguyên nhân thần kinh cảm giác chi phối tại chỗ cần lưu ý. Cần kiểm tra kỹ hơn về cảm giác tại chỗ của bệnh nhân này. Ở phụ nữ sau sinh, rối loạn cảm giác tại chỗ cũng có thể thường xảy ra. .

Chờ kết quả chẩn đoán xác định của các bác

drdung175
25-01-2011, 08:26 AM
Xin mạo muội góp ý: Tôi nghe qua triệu chứng thì chú ý nhất vẫn là đau rát và bong vảy. rất có thể đay là bệnh tự miễn (có thể đay là chàm) vì vậy bạn thử cho thử yếu tố tự miễn xem sao. nếu đúng thì nên dùng corticoid dạng mỡ bôi vì đang cho con bú.
Còn theo tôi nghĩ thiếu vit B đau có gây bong da. tôi nhớ là vit C thì phải.

Adele
25-02-2011, 02:40 PM
Tôi nghiêng về giả thiết thiếu vitamin. Bệnh này hay gặp ở phụ nữ nhưng thường là phụ nữ có tuổi, các bà hay bị rát, ngứa dữ dội và bong tróc da nhiều, trông như bị nấm nhưng không phải là nấm ( đã xet nghiệm), phản ứng mạnh với xà phòng và các chất tẩy rửa nhưg theo tôi thì cũng ko phải là vấn đề về dị ứng mà là vấn đề về sức đề kháng suy giảm, có thể là vấn đề về Thận - chủ về điều hòa các hằng số nội môi và cả chức năng thải độc.

drhieu134
25-02-2011, 11:27 PM
Anh ơi. Anh chụp một bức ảnh cho lên đây mọi người cùng xem được không. Em thấy rất nhiều ý kiến mà chưa phải em trộm nghĩ không biết có phải bệnh vảy nến không nữa. Vì nó cung rất hay gặp sau những tress căng thẳng, lo lắng nhất là vừa mang bầu và hạ sinh như chị đây. Không biết có phải không nữa có chuẩn đoán gì anh bảo mọi người cùng biết nha

drhieu134
25-02-2011, 11:34 PM
Em còn thấy bệnh vẩy nến thường khởi động sau nhũng tress và lo lắng và Tình trạng rối loạn chuyển hoá, rối loạn nội tiết (bệnh giảm khi có thai và tăng sau sinh đẻ).